Ai là người có quyền được hưởng trợ cấp tuất một lần?

Ai là người có quyền được hưởng trợ cấp tuất một lần?

Ai là người có quyền được hưởng trợ cấp tuất một lần? Bố tôi có tham gia bảo hiểm xã hội được 10 năm và đang trong thời gian bảo lưu. Tuy nhiên, cách đây vài ngày bố tôi bị đột tử qua đời, gia đình tôi còn 4 người nhưng không ai đủ điều kiện hưởng tuất hàng tháng của bố. Nhưng tôi được biết sẽ được hưởng tuất 1 lần, vậy trong 4 người trong gia đình thì ai được quyền làm hồ sơ nộp và lĩnh tiền tuất này, mẹ tôi hay là anh cả tôi. Mong công ty tư vấn giúp.



Hưởng trợ cấp tuất một lần vấn bảo hiểm xã hôi:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn, trường hợp này của bạn chúng tôi xin được tư vấn, giải đáp như sau:

Căn cứ vào Khoản 1 Điều 69 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định những trường hợp hưởng trợ cấp tuất một lần:

Điều 69. Các trường hợp hưởng trợ cấp tuất một lần

Những người quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 66 của Luật này thuộc một trong các trường hợp sau đây khi chết thì thân nhân được hưởng trợ cấp tuất một lần:

1. Người lao động chết không thuộc các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 67 của Luật này;”

Trong đó các trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều 67 là các trường hợp được hưởng tuất hàng tháng, bao gồm:

a) Đã đóng bảo hiểm xã hội đủ 15 năm trở lên nhưng chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần;

b) Đang hưởng lương hưu;

c) Chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

d) Đang hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng với mức suy giảm khả năng lao động từ 61 % trở lên.

Theo đó, bố của bạn mất trong thời gian đang bảo lưu sau 10 năm đóng bảo hiểm xã hội, nên thân nhân sẽ được hưởng tuất một lần.

Mặt khác, căn cứ vào khoản 6 Điều 3 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014:

“Thân nhân là con đẻ, con nuôi, vợ hoặc chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, cha vợ hoặc cha chồng, mẹ vợ hoặc mẹ chồng của người tham gia bảo hiểm xã hội hoặc thành viên khác trong gia đình mà người tham gia bảo hiểm xã hội đang có nghĩa vụ nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình.”

Hưởng trợ cấp tuất một lần

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, trong trường hợp này, bất cứ ai trong gia đình bạn đều có quyền làm hồ sơ hưởng chế độ tử tuất và lĩnh tiền trợ cấp tuất một lần này, tùy vào lựa chọn và thỏa thuận giữa 4 thành viên.

Bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau để biết về cách tính mức hưởng: Tính hưởng trợ cấp tuất một lần theo luật mới.

Mọi vấn đề còn vướng mắc xin vui lòng gọi điện thoại tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi