Bảo hiểm y tế khi mổ điều trị cận thị có được hưởng hay không?

Bảo hiểm y tế khi mổ điều trị cận thị có được hưởng hay không?

Cho em hỏi em là sinh viên sắp ra trường muốn đi mổ điều trị cận thị thì có được hưởng bảo hiểm y tế không ạ? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi cảm ơn.



Điều trị cận thị

Tư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ quy định tại Điều 23 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung 2014 về các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế bao gồm:

“1. Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.

2. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

3. Khám sức khỏe.

4. Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

5. Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ

6. Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

7. Điều trị lác, điều trị cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi.

8. Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.

9. Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa.

10. Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.

11. Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.

12. Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học”.

Điều trị cận thị

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy theo quy định trên thì điều trị cận thị là một trong những trường hợp nằm ngoài phạm vi chi trả của thẻ bảo hiểm y tế. Pháp luật hiện nay chỉ chi trả bảo hiểm y tế đối với trường hợp điều trị cận thị của trẻ em dưới 6 tuổi.

Do đó, bạn là sinh viên sắp ra trường muốn đi mổ điều trị cận thị sẽ không được bảo hiểm y tế chi trả theo quy định.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Những chi phí khám chữa bệnh được bảo hiểm y tế chi trả

Khám tổng quát có được hưởng bảo hiểm y tế không?

Mọi vấn đề vướng mắc về bảo hiểm y tế, xin vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.