Cách tính lương hưu khi tham gia BHXH bắt buộc và tự nguyện

Cách tính lương hưu

Xin chào anh, chị tư vấn. Tôi là nữ 56 tuổi, đã tham gia BHXH được 16 năm 9 tháng và mới được khóa sổ cuối tháng 9/2016. Trong thời gian qua tôi đã đóng bảo hiểm ở các mức sau: 2 năm đầu tiên mức 1.521.000 đồng; 14 năm tiếp theo mức 2.457.000 đồng; 9 tháng tiếp theo mức 3.829.500 đồng. Như vậy tôi muốn đóng BHXH tự nguyện cho 3 năm 3 tháng còn lại để đủ 20 năm. Tôi xin hỏi: Nếu tôi muốn được mức lương hưu 4.500.000 đồng/tháng thì tôi phải đóng bao nhiêu tiền khi chọn phương thức đóng một lần duy nhất? Kính mong các anh chị có thể tính giúp tôi vì tôi không biết tính như thế nào. Xin cám ơn các anh chị



Lương hưuTư vấn bảo hiểm xã hội:

Với trường hợp của bạn Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ, tại Điều 9 Nghị định 134/2015/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 15/02/2016 quy định về đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện như sau:

“Điều 9. Phương thức đóng

Phương thức đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện theo Khoản 2 Điều 87 của Luật Bảo hiểm xã hội được quy định như sau:

1. Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện được chọn một trong các phương thức đóng sau đây để đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất:

e) Đóng một lần cho những năm còn thiếu đối với người tham gia bảo hiểm xã hội đã đủ điều kiện về tuổi để hưởng lương hưu theo quy định nhưng thời gian đóng bảo hiểm xã hội còn thiếu không quá 10 năm (120 tháng) thì được đóng cho đủ 20 năm để hưởng lương hưu.”

Như vậy, bạn là lao động nữ đã 56 tuổi đã đủ tuổi hưởng lương hưu nhưng thời gian tham gia bảo hiểm xã hội chưa đủ 20 năm nên bạn có thể lựa chọn đóng một lần cho những năm còn thiếu để hưởng lương hưu. Bạn đã tham gia bảo hiểm xã hội 16 năm 3 tháng thì bạn có thể đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện 1 lần cho 3 năm 7 tháng còn thiếu để hưởng lương hưu.

Căn cứ Điều 5 Nghị định 134/2015/NĐ-CP quy định cách tính lương hưu đối với người tham gia BHXH có thời gian đóng BHXH bắt buộc và bảo hiểm xã hội tự nguyện như sau:

Điều 5. Chế độ hưu trí đối với người trước đó có thời gian đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc

Chế độ hưu trí đối với người trước đó có thời gian đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc theo Điều 71 của Luật Bảo hiểm xã hội được quy định như sau:

1. Thời gian tính hưởng chế độ hưu trí là tổng thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc và bảo hiểm xã hội tự nguyện, không bao gồm thời gian đã tính hưởng bảo hiểm xã hội một lần.

2. Mức bình quân tiền lương và thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội để tính lương hưu, trợ cấp một ln được tính theo công thức sau:

Mức bình quân tiền lương và thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội =   Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc x Tổng số tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc + Tổng các mức thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện
  Tng stháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc + Tng stháng đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện  
                       

Trong đó:

– Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc được thực hiện theo quy định tại Điều 62 và Điều 63 của Luật Bảo hiểm xã hội.

– Tổng các mức thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện là tổng các mức thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện đã được điều chỉnh theo quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều 4 Nghị định này.

Do vậy, mức lương hưu hàng tháng = Tỷ lệ hưởng x bình quân thu nhập tháng đóng BHXH

Vì bạn tham gia BHXH từ năm 2000 nhưng không nói cụ thể trước kia bạn thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định hay không nên khi cần chia 2 trường hợp cụ thể như sau:

+) Nếu bạn thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định:

Bạn bắt đầu đóng bảo hiểm từ năm 2000 nên căn cứ điểm b khoản 1 Điều 62 tính mức lương trung bình của thời gian đóng bảo hiểm trong Nhà nước là 6 năm cuối (72 tháng) làm việc tại đây.

Thời gian đóng BHXH tự nguyện là 3 năm 3 tháng (tương đương 39 tháng).

Tổng thời gian để tính mức bình quân tháng đóng BHXH là 72 + 39 = 111 tháng

Nếu bạn tham gia BHXH 20 năm thì khi nghỉ hưởng lương hưu trước 2018 thì tỷ lệ hưởng sẽ là 60% mức bình quân tháng đóng BHXH

Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn muốn mức hưởng khi nghỉ hưu của mình là 4,5tr/tháng, do đó theo công thức tính như trên thì yêu cầu mức trung bình đóng BHXH để tính lương hưu của bạn như sau:

4,5tr / 60% = 7,5 triệu đồng.

Như vậy tổng tiền lương tính đóng BHXH bắt buộc và tự nguyện của bạn sẽ là:

7,5tr x 111 tháng = 832,5 triệu đồng.

Căn cứ theo công thức tính như trên thì mức thu nhập tháng để tính đóng bảo hiểm xã hội của bạn phải là 16,5 triệu đồng.

Lương hưuTư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Căn cứ Điều 87 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định mức đóng BHXH tự nguyện như sau:

“Điều 87. Mức đóng và phương thức đóng của người lao động tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện

1. Người lao động quy định tại khoản 4 Điều 2 của Luật này, hằng tháng đóng bằng 22% mức thu nhập tháng do người lao động lựa chọn để đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất; mức thu nhập tháng làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội thấp nhất bằng mức chuẩn hộ nghèo của khu vực nông thôn và cao nhất bằng 20 lần mức lương cơ sở.”

Theo đó, mỗi tháng bạn phải đóng mức 22% thu nhập hàng tháng nên mức đóng sẽ là

22% x 16,5 triệu = 3, 6 triệu đồng

Bạn đóng cho 3 năm 3 tháng còn thiếu (39 tháng) nên số tiền bạn phải đóng là:

3,6 x 39 = 140 triệu đồng.

+) Nếu bạn thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định:

Tổng số tháng đóng bảo hiểm xã hội của bạn để tính lương hưu là 240 tháng (20 năm).

Tổng tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của bạn để tính lương hưu là: 7.5 x 240 tháng = 1.800.000.000 đồng.

Khi đó, mức thu nhập tháng để tính đóng bảo hiểm xã hội của bạn phải là 33.750.000 đồng.

Vậy, mức đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện trong 3 năm 3 tháng của bạn là:

Mức đóng = 33.750.000 x 22% x 39 = 289,5 triệu đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Hồ sơ hưởng lương hưu theo Luật Bảo hiểm xã hội 2014

Thời hạn giải quyết chế độ hưu trí

Trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi