Cán bộ có phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp không?

Cán bộ có phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp không

Cho tôi hỏi về vấn đề cán bộ có phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp không. Tôi là kế toán của Nhà trường theo đó, trường có 03 cán bộ và 25 viên chức, 3 người lao động theo hợp đồng. Vậy cho hỏi 03 cán bộ của nhà trường có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không? Và mức đóng BHTN hiện nay là bao nhiêu ạ? Tôi hỏi thêm là: Điều kiện hưởng BHTN được quy định thế nào? Bên đơn vị tôi có mấy lao động nghỉ việc họ thắc mắc mà tôi không biết trả lời thế nào.



Tư vấn bảo hiểm xã hộiCán bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, về việc đóng bảo hiểm thất nghiệp của cán bộ

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 43 Luật việc làm năm 2013:

Điều 43. Đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp

1. Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

a) Hợp đồng lao động hoặc hp đồng làm việc không xác định thời hạn;

b) Hợp đồng lao động hoặc hp đồng làm việc xác định thời hạn;

c) Hp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

Trong trường hợp người lao động giao kết và đang thực hiện nhiều hợp đồng lao động quy định tại khoản này thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm thất nghiệp”.

Ngoài ra, theo quy định tại khoản 2 Điều 4 Luật cán bộ, công chức năm 2012

Điều 4. Cán bộ, công chức

1. Cán bộ là công dân Việt Nam, được bầu cử, phê chuẩn, bổ nhiệm giữ chức vụ, chức danh theo nhiệm kỳ trong cơ quan của Đảng Cộng sản Việt Nam, Nhà nước, tổ chức chính trị – xã hội ở trung ương, ở tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương (sau đây gọi chung là cấp tỉnh), ở huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (sau đây gọi chung là cấp huyện), trong biên chế và hưởng lương từ ngân sách nhà nước”.

Như vậy, cán bộ làm việc theo quyết định bầu cử, phê chuẩn, bổ nhiệm của Nhà nước chứ không làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc. Vậy nên, cán bộ không phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

Thứ hai, về mức đóng bảo hiểm thất nghiệp

Căn cứ Điều 14 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 về mức đóng và trách nhiệm đóng BHTN:

Điều 14. Mức đóng và trách nhiệm đóng theo quy định tại Điều 57 Luật Việc làm và các văn bản hướng dẫn thi hành, cụ thể như sau:

1. Người lao động đóng bằng 1% tiền lương tháng;

2. Đơn vị đóng bằng 1% quỹ tiền lương tháng của những người lao động đang tham gia BHTN”.

Theo quy định trên, người lao động sẽ phải đóng bảo hiểm thất nghiệp bằng 1% tiền lương tháng của mình còn đơn vị sự nghiệp đóng 1% tiền lương tháng.

Cán bộ

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Thứ ba, về điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp

Điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp được quy định tại Điều 49 Luật việc làm 2013.

Để hiểu rõ về điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp bạn vui lòng tham khảo bài viết: Điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Cách tính trợ cấp thất nghiệp năm 2016

Thời hạn nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp có tính ngày nghỉ lễ, tết?

Trên đây là tư vấn giải quyết vấn đề Cán bộ có phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp không . Mọi thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.