Cấp cứu do tự tử có được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế không?

Cấp cứu do tự tử có được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế không?

Em trai tôi mới đây phải cấp cứu do tự tử. Theo tôi được biết theo luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 thì em tôi vẫn được hưởng quyền lợi của thẻ bảo hiểm y tế. Cho tôi hỏi thông tin tôi biết có đúng không?



Cấp cứu do tự tửTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ khoản 10 Điều 23 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2008 quy định về các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế:

10. Khám bệnh, chữa bệnh trong trường hợp tự tử, tự gây thương tích“.

Theo quy định tại Điều 23 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 về các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế thì:

Điều 23. Các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế

1. Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.

2. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

3. Khám sức khỏe.

4. Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

5. Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

6. Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi.

8. Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.

9. Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa.

10. Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.

11. Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.

12. Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học“.

Cấp cứu do tự tử

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Theo quy định trên, Luật bảo hiểm y tế năm 2008 quy định khám, chữa bệnh do tự tử là trường hợp không được bảo hiểm y tế chi trả. Tuy nhiên, đến Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 đã bỏ quy định này. Do đó, đây không còn là một trong những trường hợp không được chi trả bảo hiểm y tế.

Do đó, em trai bạn phải vào bệnh viện cấp cứu do tự tử – không thuộc 12 trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế nên em trai bạn vẫn được bảo hiểm chi trả chi phí khám chữa bệnh vì trường hợp cấp cứu có xác nhận của bác sĩ thì được coi là khám chữa bệnh đúng tuyến.

Bạn vui lòng tham khảo trường hợp này tại bài viết sau: Cấp cứu tại bệnh viện trái tuyến có được chi trả bảo hiểm y tế không?

Mọi thắc mắc liên quan bảo hiểm y tế, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.


Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi