Chi phí vận chuyển người bệnh lên tuyến trên có được bảo hiểm y tế chi trả?

Chi phí vận chuyển người bệnh lên tuyến trên có được bảo hiểm y tế chi trả?

Tôi hiện đang điều trị nội trú tại bệnh viện huyện Củ Chi, nhưng sau đó do tình hình bệnh chuyển biến nặng hơn nên bệnh viện đã chuyển cho tôi lên bệnh viện Ung bướu tp. Hồ Chí Minh. Tôi không rõ trong quá trình vận chuyển này tôi có mất chi phí vận chuyển không hay sẽ được bảo hiểm y tế chi trả.



chi phí vận chuyểnTư vấn bảo hiểm y tế:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 21 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 về Phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế:

“b) Vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên đối với đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và i khoản 3 Điều 12 của Luật này trong trường hợp cấp cứu hoặc khi đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật.”

Trong trường hợp này bạn không nói rõ bạn thuộc đối tượng nào nên khi bạn đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến thì có thể sẽ được hưởng BHYT nếu bạn thuộc một trong các đối tượng quy định tại điểm a, d, e, g, h và i khoản 3 Điều 12 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung như sau:

–  Sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sỹ quan, binh sỹ quân đội đang tại ngũ; sỹ quan, hạ sỹ quan nghiệp vụ và sỹ quan, hạ sỹ quan chuyên môn, kỹ thuật đang công tác trong lực lượng công an nhân dân, học viên công an nhân dân, hạ sỹ quan, chiến sỹ phục vụ có thời hạn trong công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân; học viên cơ yếu được hưởng chế độ, chính sách theo chế độ, chính sách đối với học viên ở các trường quân đội, công an;

– Người có công với cách mạng, cựu chiến binh;

Trẻ em dưới 6 tuổi;

– Người thuộc diện hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội hằng tháng;

– Người thuộc hộ gia đình nghèo; người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn; người đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn; người đang sinh sống tại xã đảo, huyện đảo;

– Thân nhân của người có công với cách mạng là cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con của liệt sỹ; người có công nuôi dưỡng liệt sỹ;

chi phí vận chuyển

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Cách thức thanh toán chi phí này được quy định tại khoản 1 Điều 13 Thông tư liên tịch 41/2014/TTLT-BYT-BTC:

– Trường hợp người bệnh sử dụng phương tiện vận chuyển của cơ sở y tế thì quỹ BHYT thanh toán chi phí vận chuyển, cả chiều đi và về cho cơ sở y tế đó. Cơ sở y tế tiếp nhận người bệnh ký xác nhận trên phiếu điều xe của cơ sở y tế chuyển người bệnh đi; trường hợp ngoài giờ hành chính thì phải có chữ ký của bác sỹ tiếp nhận người bệnh;

Trường hợp người bệnh không sử dụng phương tiện vận chuyển của cơ sở y tế thì quỹ BHYT thanh toán chi phí vận chuyển một chiều (chiều đi) cho người bệnh theo mức bằng 0,2 lít xăng/km tính theo khoảng cách thực tế giữa hai cơ sở y tế và giá xăng tại thời điểm chuyển người bệnh lên tuyến trên. Cơ sở y tế chỉ định chuyển tuyến có trách nhiệm thanh toán trước khoản chi này trực tiếp cho người bệnh, sau đó thanh toán với quỹ BHYT.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Bệnh phát hiện ngoài Giấy chuyển tuyến có được xác định đúng tuyến?

Có giấy hẹn tái khám có cần xin lại giấy chuyển viện không?

Hy vọng rằng với sự tư vấn của chúng tôi sẽ giải quyết được vấn đề cho bạn. Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi