Chưa đủ 6 tháng đóng BHXH có được nghỉ 6 tháng sinh con hay không?

Chưa đủ 6 tháng đóng BHXH có được nghỉ 6 tháng sinh con hay không?

Cho tôi hỏi, tôi vừa mới vào làm việc tại công ty đóng BHXH chưa đủ 6 tháng nên không được hưởng thai sản nhưng tôi có được nghỉ 6 tháng sinh con không vậy tổng đài?



Tư vấn Bảo hiểm xã hội:nghỉ 6 tháng sinh con

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn, chúng tôi xin trả lời bạn như sau:

Căn cứ Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Lao động nữ sinh con;

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”

Theo quy định tại khoản 2 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 thì để được hưởng chế độ thai sản cho lao động nữ khi sinh con thì bạn phải đáp ứng thời gian đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong 12 tháng trước khi sinh con. Như vậy, bạn sẽ không được hưởng chế độ trợ cấp thai sản nữ. 

Tuy nhiên, căn cứ Khoản 1 Điều 157 Bộ Luật lao động 2012  quy định như sau: 

“Điều 157. Nghỉ thai sản

1. Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng.”

Theo quy định trên, lao động nữ được nghỉ 6 tháng sinh con và không quy định điều kiện để được nghỉ 6 tháng khi sinh con. Điều kiện đóng đủ 6 tháng BHXH chỉ áp dụng cho việc hưởng tiền thai sản. 

nghỉ 6 tháng sinh con

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, bạn không được hưởng chế độ trợ cấp thai sản khi sinh con nhưng bạn sẽ được nghỉ 6 tháng thai sản. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Thời gian nghỉ thai sản có được tính tham gia bảo hiểm thất nghiệp?

Điều kiện, thủ tục nhận trợ cấp thất nghiệp

Mọi thắc mắc liên quan đến chế độ thai sản cho lao động nữ, vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7 : 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.