Đăng ký bảo hiểm y tế ở nơi tạm trú cho trẻ dưới 6 tuổi

Bé nhà tôi sinh ở Hà Tĩnh và được Hà Tĩnh cấp thẻ bảo hiểm cho trẻ dưới 6 tuổi. Tuy nhiên, gia đình tôi mới chuyển vào sinh sống ở Đồng Nai. Nay, tôi muốn cháu được cấp thẻ bảo hiểm ở Đồng Nai để thuận lợi cho việc đi khám chữa bệnh cho cháu thì tôi phải làm thủ tục như thế nào?



dang-ky-bao-hiem-y-te-o-noi-tam-tru-cho-tre-duoi-6-tuoiTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tư vấn An Nam. Với trường hợp của bạn Tư vấn An Nam xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 19 Luật bảo hiểm y tế, sửa đổi, bổ sung năm 2014 về đổi thẻ bảo hiểm y tế:

1. Thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây:

a) Rách, nát hoặc hỏng;

b) Thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu;

c) Thông tin ghi trong thẻ không đúng“.

Theo quy định trên thay đổi nơi đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu là một trong các trường hợp đổi thẻ bảo hiểm y tế.

Bên cạnh đó, Điều 29 Quyết định 959/2015/QĐ-BHXH ban hành quy định về quản lý thu BHXH, BHYT, bảo hiểm thất nghiệp; quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT có quy định cụ thể hồ sơ như sau:

“4. Cấp lại, đổi thẻ BHYT

4.1. Thành phần hồ sơ:

a) Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS);

b) Thẻ BHYT (trường hợp hỏng hoặc thay đổi thông tin);

c) Bảng kê giấy tờ hồ sơ làm căn cứ cấp lại, đổi thẻ BHYT (Mục II, III Phụ lục 03 đối với trường hợp thay đổi thông tin).

4.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.”

Thủ tục đổi thẻ BHYT như sau:

Bạn liên hệ với cơ quan BHXH quận/ huyện địa phương nơi bé đã được cấp thẻ BHYT để được trả thẻ (có giấy xác nhận đã trả thẻ BHYT) và đem giấy xác nhận đến Ủy ban phường xã nơi bạn chuyển đến để được cấp thẻ BHYT mới. Đồng thời nộp hồ sơ gồm các giấy tờ theo quy định trên đến UBND cấp xã/ phường nơi chuyển đến.

dang-ky-bao-hiem-y-te-o-noi-tam-tru-cho-tre-duoi-6-tuoi1

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Thời hạn nộp hồ sơ: Theo quy định, việc thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh BHYT ban đầu được thực hiện vào 10 ngày đầu của tháng đầu mỗi quý. Ngoài ra, bạn còn phải chịu lệ phí đổi lại thẻ BHYT.

Trong thời gian chờ đổi thẻ BHYT, con bạn vẫn được hưởng quyền lợi của người tham gia bảo hiểm y tế.

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay