Để hưởng chế độ thai sản phải đóng bảo hiểm xã hội bao lâu?

Để hưởng chế độ thai sản phải đóng bảo hiểm xã hội bao lâu?

Tôi là lao động nữ bắt đầu đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc từ tháng 5/2016. Tôi đang mang thai và dự sinh vào ngày 26/10/2016. Không biết đóng bảo hiểm xã hội bao lâu thì được hưởng chế độ thai sản không? Nếu có thì mức hưởng như thế nào?



đóng bảo hiểm xã hội bao lâuTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chúng tôi, về vấn đề: Để hưởng chế độ thai sản phải đóng bảo hiểm xã hội bao lâu, Tổng đài tư vấn xin được giải đáp câu hỏi của bạn như sau: 

Căn cứ Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Lao động nữ sinh con;

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”

Như vậy, để được hưởng chế độ thai sản khi sinh con bạn phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con

Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn bắt đầu đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc từ tháng 5/2016 và hiện đang mang thai, dự sinh vào ngày 26/10/2016. Theo đó, nếu bạn đóng bảo hiểm xã hội liên tục từ tháng 5/2016 đến tháng 10/2016 và có đóng cả tháng 10/2016 thì bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

Thứ hai, về mức hưởng chế độ thai sản khi sinh con:

Căn cứ Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội 2014:

“Điều 39. Mức hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của Luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau:

a) Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;”

đóng bảo hiểm xã hội bao lâu

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, trong thời gian nghỉ thai sản thì bạn sẽ được hưởng 100% bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 6 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.

Ngoài ra, bạn còn được nhận trợ cấp một lần khi sinh con theo quy định tại Điều 38 Luật bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

“Điều 38. Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi

Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi”.

Theo đó, khi sinh con bạn còn được nhận trợ cấp một lần bằng 02 lần lương cơ sở (hiện nay lương cơ sở là 1.210.000 đồng), tương đương 2.420.000 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết: Hồ sơ hưởng chế độ thai sản và thời gian nộp

Trên đây là quy định của pháp luật về: Để hưởng chế độ thai sản phải đóng bảo hiểm xã hội bao lâu? Nếu trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi