Điều kiện để tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện

Điều kiện để tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện

Chào Luật sư! Gia đình của cô tôi thuộc gia đình hộ nghèo và khó khăn. Nhưng gia đình cô tôi cũng muốn được tham gia BHXH tại địa phương. Khi cô tôi nộp BHXH thì chính quyền tại nơi cô tôi đang sống trả lại hồ sơ không tham gia được BHXH. Vậy Luật sư cho tôi hỏi điều kiện để tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện được không ạ? Tôi cám ơn Luật sư nhiều! Rất mong được phản hồi sớm từ phía Luật sư!



Để tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyệnTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về điều kiện để tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện; Tổng đài tư vấn xin trả lời như sau:

Thứ nhất, về đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện

Căn cứ Điều 8 Quyết định 595/QĐ- BHXH ngày 14 tháng 04 năm 2017 quy định như sau:

“Điều 8. Đối tượng tham gia theo quy định tại Điều 2 Luật BHXH và các văn bản hướng dẫn thi hành, cụ thể như sau:

1. Người tham gia BHXH tự nguyện là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên và không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc theo quy định của pháp luật về BHXH, bao gồm:

1.1. Người lao động làm việc theo HĐLĐ có thời hạn dưới 03 tháng trước ngày 01/01/2018; người lao động làm việc theo HĐLĐ có thời hạn dưới 01 tháng từ ngày 01/01/2018 trở đi;

1.2. Người hoạt động không chuyên trách ở thôn, ấp, bản, sóc, làng, tổ dân phố, khu, khu phố;

1.3. Người lao động giúp việc gia đình;

1.4. Người tham gia các hoạt động sản xuất, kinh doanh, dịch vụ không hưởng tiền lương;

1.5. Xã viên không hưởng tiền lương, tiền công làm việc trong hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã;

1.6. Người nông dân, người lao động tự tạo việc làm bao gồm những người tự tổ chức hoạt động lao động để có thu nhập cho bản thân và gia đình;

1.7. Người lao động đã đủ điều kiện về tuổi đời nhưng chưa đủ điều kiện về thời gian đóng để hưởng lương hưu theo quy định của pháp luật về BHXH;

1.8. Người tham gia khác.

2. Cơ quan, tổ chức và cá nhân có liên quan đến BHXH tự nguyện”.

Như vậy, chỉ cần là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên; không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc thì có thể tham gia BHXH tự nguyện. Bạn có thể đối chiếu trường hợp của cô bạn với các trường hợp nêu trên để xác định cô bạn có thuộc đối tượng tham gia BHXH tự nguyện không.

Thứ hai, thủ tục để tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện:

Căn cứ Điều 24 Quyết định 595/QĐ-BHXH có quy định:

“Điều 24. Đăng ký, đăng ký lại, điều chỉnh đóng BHXH tự nguyện; cấp sổ BHXH

1. Thành phần hồ sơ:

1.1. Người tham gia: Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

1.2. Đại lý thu/Cơ quan BHXH (đối với trường hợp người tham gia đăng ký trực tiếp tại cơ quan BHXH): Danh sách người tham gia BHXH tự nguyện (Mẫu D05-TS).

2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ”.

Bên cạnh đó, Điểm d, Khoản 1, Điều 3 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định như sau:

“Điều 3. Phân cấp quản lý

1. Thu BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN

1.1. BHXH huyện:

d) Thu tiền đóng BHXH tự nguyện; thu tiền đóng BHYT của người tham gia BHYT cư trú trên địa bàn huyện”.

Theo đó, để tham gia BHXH tự nguyện; cô của bạn cần chuẩn bị Tờ khai theo mẫu TK1-TS và nộp cho cơ quan BHXH cấp quận/huyện nơi cư trú.

Để tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyệnTư vấn Bảo hiểm xã hội trực tuyến 1900 6172

Kết luận:

– Cô bạn có thể tham gia BHXH tự nguyện nếu không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc;

– Về hồ sơ tham gia BHXH tự nguyện, cô bạn cần chuẩn bị Tờ khai theo mẫu TK1-TS nộp cho cơ quan BHXH quận/huyện nơi cư trú.

Trên đây là tư vấn về điều kiện để tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết:

Có thể thay đổi mức đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện không?

Bảo hiểm y tế khi tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện

Nếu có vấn đề gì vướng mắc liên quan đến điều kiện để tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện; vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi