Điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có nghỉ chế độ thai sản

Điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có nghỉ chế độ thai sản

Tôi đóng BHXH từ tháng 2/2017 đến tháng 2/2018 được 1 năm 1 tháng. Đến đầu tháng 3/2018 tôi đã nghỉ việc thì tôi có đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp không? Trong thời gian này tôi có 6 tháng nghỉ thai sản từ tháng 7 đến tháng 12 năm 2017. Xin cảm ơn tổng đài!



Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:Điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Đối với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 6 Điều 42 Quyết định 595/BHXH quy định: 

“Điều 42. Quản lý đối tượng

6. Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì đơn vị và người lao động không phải đóng BHXH, BHTN, BHTNLĐ, BNN, thời gian này được tính là thời gian đóng BHXH, không được tính là thời gian đóng BHTN và được cơ quan BHXH đóng BHYT cho người lao động.”

Như vậy, theo quy định này thì trong thời gian nghỉ thai sản phía công ty và người lao động không phải đóng bảo hiểm thất nghiệp.

 Bên cạnh đó, Điều 49 Luật Việc làm 2013 quy định như sau:

“Điều 49. Điều kiện hưởng

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

e) Chết.”

Điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến: 1900 6172

Theo đó, điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp bao gồm:

+) Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ 12 tháng trong vòng 24 tháng trước khi nghỉ việc;

+) Đã chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp: Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật; và Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

+) Trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, bạn chưa tìm được việc làm;

+) Trong thời hạn 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động; bạn nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm.

Kết luận

Theo như thông tin bạn cung cấp thì bạn làm việc ở công ty từ tháng 02/2017 đến tháng 2/2018, tuy nhiên, trong thời gian làm việc, bạn nghỉ chế độ thai sản 6 tháng mà thời gian này sẽ không được đóng bảo hiểm thất nghiệp, do đó, tổng thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp của bạn là 5 tháng nên không đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Bạn vui lòng tham khảo thêm bài viết sau để tìm hiểu cụ thể hơn về bảo hiểm thất nghiệp:

Hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp

Người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp có được hưởng BHYT không?

Mọi thắc mắc liên quan đến bảo hiểm thất nghiệp khi không làm việc đủ 12 tháng ở nơi mới, bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7 : 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.