Điều kiện, mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần

Năm nay, tôi 60 tuổi đã đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định của pháp luật. Tôi tham gia bảo hiểm xã hội từ tháng 1/2000 đến nay 1/2016 tôi tính là mình đã tham gia bảo hiểm được 18 năm. Nay con trai tôi muốn đón sang nước ngoài định cư để tiện cho việc chăm sóc hưởng tuổi già. Vậy, tôi muốn xin hưởng trợ cấp một lần có được không? mức hưởng như thế nào ?



dieu-kien-muc-huong-bao-hiem-xa-hoi-mot-lan.Tư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tư vấn An Nam. Với trường hợp của bạn Tư vấn An Nam xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 60 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về điều kiện hưởng trợ cấp một lần:

“a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại khoản 3 Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Ra nước ngoài để định cư;

c) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

d) Trường hợp người lao động quy định tại điểm đ và điểm e khoản 1 Điều 2 của Luật này khi phục viên, xuất ngũ, thôi việc mà không đủ điều kiện để hưởng lương hưu.”

Như vậy, với trường hợp ra nước ngoài định cư thì nếu có yêu cầu bạn sẽ được hưởng trợ cấp một lần theo quy định của pháp luật.

Về mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần thì căn cứ tại Khoản 2 Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội 2014. Cụ thể:

“a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

c) Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

dieu-kien-muc-huong-bao-hiem-xa-hoi-mot-lanTư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Theo đó, mức hưởng được tính là:

Thứ nhất, với những năm bạn đóng trước năm 2014 (13 năm) sẽ được hưởng 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội. Tc = 13 x 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

Thứ hai, từ năm 2014 trở đi (3 năm) thì bạn sẽ được hưởng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội. Tc = 3 x 2 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội

Tổng mức hưởng mà bạn được nhận là 25,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

Ngoài ra, bạn vui lòng tham khảo thêm tại bài viết: 

+ Cách tính mức hưởng Bảo hiểm xã hội 1 lần,

+ Hồ sơ và mức hưởng Bảo hiểm xã hội một lần

Nếu trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay