Điều kiện và mức hưởng chế độ thai sản của lao động nữ sinh con

Chế độ thai sản khi sinh con

Em đóng bảo hiểm từ tháng 3/2015 đến tháng 6/2015, em nghỉ việc đến tháng 1/2016 tiếp tục đi làm và đóng bảo hiểm tháng 1/2016 và tháng 8/2016. Tháng 8/2016 em xin nghỉ việc để chuẩn bị sinh con, dự sinh của em là 20/10/2016. Vậy cho em hỏi em có đủ điều kiện được chế độ thai sản không? Nếu được thì mức tiền lương bình quân của em sẽ được tính như thế nào ạ?



Chế độ thai sảnTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản:

“  Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Lao động nữ sinh con;

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”

Theo quy định trên, người lao động đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con thì được hưởng chế độ thai sản. Và để hiểu cụ thể 12 tháng trước khi sinh được hiểu thế nào cần căn cứ vào khoản 1 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29 tháng 12 năm 2015 như sau:

“1. Thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được xác định như sau:

a) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

b) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Trường hợp tháng đó không đóng bảo hiểm xã hội thì thực hiện theo quy định tại điểm a khoản này”.

Theo thông tin bạn cung cấp, tháng 8/2016 bạn xin nghỉ việc để chuẩn bị sinh con, dự sinh của bạn là 20/10/2016 do đó 12 tháng trước khi sinh của bạn tính từ 10/2015 đến tháng 9/2016. Và trong khoảng thời gian này, bạn tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc được 8 tháng (từ tháng 1/2016 đến tháng 8/2016). Do đó, bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

Căn cứ theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 39 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về mức hưởng chế độ thai sản như sau:

“1.Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của Luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau:

a) Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội”.

Chế độ thai sảnTư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Theo Điều 38 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định thì ngoài mức hưởng trên lao động nữ khi sinh con còn được trợ cấp một lần khi sinh con như sau: “Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi….”.

Như vậy, mức hưởng chế độ thai sản khi sinh con của bạn là 06 lần mức bình quân tiền lương của 6 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản và một khoản trợ cấp 1 lần cho mỗi con bằng 02 tháng tiền lương cơ sở tại tháng bạn sinh con. Lương cơ sở hiện nay là 1.210.000 đồng nên bạn được nhận 2.420.000 đồng.

Về trình tự, thủ tục hồ sơ hưởng chế độ thai sản bạn vui lòng tham khảo thêm tại bài viết: Hồ sơ hưởng chế độ thai sản và thời gian nộp.

Mọi thắc mắc liên quan đến chế độ thai sản, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi