Đối tượng được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng

Chồng tôi tham gia đóng bảo hiểm xã hội được 5 năm rồi. Ngày 29/9/2016 chồng tôi mất do tai nạn lao động, vợ chồng tôi được 1 cháu năm nay 3 tuổi, bố mẹ trên 60 tuổi. Vậy con và bố mẹ tôi có được hưởng tiền tuất hàng tháng không?



Tư vấn bảo hiểm xã hội:doi-tuong-duoc-huong-tro-cap-tuat-hang-thang

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tư vấn An Nam. Với trường hợp của bạn, Tư vấn An Nam xin được tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điểm c Khoản 1 Điều 67 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về điều kiện hưởng trợ cấp tuất hàng tháng như sau:

” Điều 67 . Các trường hợp hưởng trợ cấp tuất hằng tháng
1. Những người quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 66 của Luật này thuộc một trong các trường hợp sau đây khi chết thì thân nhân được hưởng tiền tuất hằng tháng:
c) Chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

Theo đó, chồng bạn mất do tai nạn lao động nên thân nhân sẽ được hưởng tiền tuất hàng tháng.

Những đối tượng được hưởng tuất hàng tháng được quy định tại Khoản 2 Điều 67 Luật bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

” Điều 67. Các trường hợp hưởng trợ cấp tuất hằng tháng
2. Thân nhân của những người quy định tại khoản 1 Điều này được hưởng trợ cấp tuất hằng tháng, bao gồm:
a) Con chưa đủ 18 tuổi; con từ đủ 18 tuổi trở lên nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; con được sinh khi người bố chết mà người mẹ đang mang thai;
b) Vợ từ đủ 55 tuổi trở lên hoặc chồng từ đủ 60 tuổi trở lên; vợ dưới 55 tuổi, chồng dưới 60 tuổi nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;
c) Cha đẻ, mẹ đẻ, cha đẻ của vợ hoặc cha đẻ của chồng, mẹ đẻ của vợ hoặc mẹ đẻ của chồng, thành viên khác trong gia đình mà người tham gia bảo hiểm xã hội đang có nghĩa vụ nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình nếu từ đủ 60 tuổi trở lên đối với nam, từ đủ 55 tuổi trở lên đối với nữ;
d) Cha đẻ, mẹ đẻ, cha đẻ của vợ hoặc cha đẻ của chồng, mẹ đẻ của vợ hoặc mẹ đẻ của chồng, thành viên khác trong gia đình mà người tham gia bảo hiểm xã hội đang có nghĩa vụ nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình nếu dưới 60 tuổi đối với nam, dưới 55 tuổi đối với nữ và bị suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên.

3. Thân nhân quy định tại các điểm b, c và d khoản 2 Điều này phải không có thu nhập hoặc có thu nhập hằng tháng nhưng thấp hơn mức lương cơ sở. Thu nhập theo quy định tại Luật này không bao gồm khoản trợ cấp theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công.”

Theo đó, con bạn 3 tuổi (dưới 18 tuổi) nên thuộc đối tượng được nhận trợ cấp tuất hàng tháng.  Bố mẹ bạn trên 60 tuổi đủ điều kiện hưởng trợ cấp tuất hàng tháng khi không có thu nhập hàng tháng hoặc có thu nhập nhưng thu nhập thấp hơn mức lương cơ sở (thu nhập này không tính trợ cấp theo quy định của pháp luật ưu đãi người có công).

doi-tuong-duoc-huong-tro-cap-tuat-hang-thang1

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Ngoài ra, bạn cần lưu ý thêm quy định tại Khoản 2 Điều 68 Luật bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

“Điều 68. Mức trợ cấp tuất hằng tháng

2. Trường hợp một người chết thuộc đối tượng quy định tại khoản 1 Điều 67 của Luật này thì số thân nhân được hưởng trợ cấp tuất hằng tháng không quá 04 người; trường hợp có từ 02 người chết trở lên thì thân nhân của những người này được hưởng 02 lần mức trợ cấp quy định tại khoản 1 Điều này”

Như vậy, chồng bạn mất do tai nạn lao động thì tối đa 4 thân nhân sẽ được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng. Trong đó có con 3 tuổi; bố mẹ trên 60 tuổi của bạn sẽ được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng nếu không có thu nhập hoặc có thu nhập nhưng thấp hơn mức lương cơ sở (mức thu nhập này không tính khoản trợ cấp theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công)

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Có được nhận trợ cấp tuất một lần khi có nhu cầu?

Hồ sơ hưởng chế độ tử tuất mới nhất

Trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

TRUNG TÂM TƯ VẤN AN NAM

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi