Đóng bảo hiểm chưa đủ 15 năm có được hưởng tuất hàng tháng?

Đóng bảo hiểm chưa đủ 15 năm có được hưởng tuất hàng tháng

Xin cho hỏi về vấn đề: Đóng bảo hiểm chưa đủ 15 năm có được hưởng tuất hàng tháng? Chồng tôi đóng bảo hiểm được 14 năm 7 tháng thì mất. Như vậy, con tôi mới được 4 tuổi có được hưởng tuất của bố không? Mong công ty giải đáp giúp.



Hưởng tuất hàng thángTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Với câu hỏi này Tổng đài tư vấn xin trả lời như sau:

Căn cứ tại Điều 67 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định các trường hợp được hưởng tuất hàng tháng như sau:

1. Những người quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 66 của Luật này thuộc một trong các trường hợp sau đây khi chết thì thân nhân được hưởng tiền tuất hằng tháng:

a) Đã đóng bảo hiểm xã hội đủ 15 năm trở lên nhưng chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần;

b) Đang hưởng lương hưu;

c) Chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

d) Đang hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng với mức suy giảm khả năng lao động từ 61 % trở lên.

2. Thân nhân của những người quy định tại khoản 1 Điều này được hưởng trợ cấp tuất hằng tháng, bao gồm:

a) Con chưa đủ 18 tuổi; con từ đủ 18 tuổi trở lên nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; con được sinh khi người bố chết mà người mẹ đang mang thai;…

Ngoài ra, căn cứ tại Điểm a, Khoản 4, Điều 12 Nghị định 115/2015/NĐ-CP thì:

Trường hợp người lao động còn thiếu tối đa không quá 6 tháng để đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội, thì thân nhân được đóng tiếp một lần cho số tháng còn thiếu vào quỹ hưu trí và tử tuất với mức đóng hằng tháng bằng 22% mức tin lương tháng đóng bảo him xã hội của người lao động trước khi chết

Hưởng tuất hàng tháng

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy

Trường hợp của chồng bạn thì con của bạn thuộc vào trường hợp thân nhân của người đóng bảo hiểm theo Điểm a, Khoản 2 Điều 67 do đó có thể được hưởng tuất hàng tháng nếu chồng bạn đã đóng đủ 15 năm. Tuy nhiên, do số năm đóng bảo hiểm của chồng bạn là 14 năm 7 tháng, còn thiếu 5 tháng đóng bảo hiểm nữa, nên bạn có thể làm đơn đóng tiếp một lần cho 5 tháng thiếu để con bạn được hưởng tuất hàng tháng cho đối tượng là thân nhân của người tham gia bảo hiểm.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau để tìm hiểu cụ thể hơn về chế độ tử tuất cho thân nhân:

Mức hưởng trợ cấp tuất hàng tháng theo luật mới

Hồ sơ hưởng chế độ tử tuất và thời gian nộp

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi