Đóng bảo hiểm chưa được 1 năm có được hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần

Đóng bảo hiểm chưa được 1 năm có được hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần

Xin chào Tổng đài tư vấn, cho tôi hỏi về hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần. Tôi đóng bảo hiểm được 9 tháng thì có lãnh được bảo hiểm 1 lần không và lãnh được bao nhiêu? Xin cảm ơn.



Tư vấn bảo hiểm xã hội:Hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn về đóng bảo hiểm chưa được 1 năm có được hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ khoản 1 Điều 8 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;”

Về mức hưởng

Khoản 2 Điều 60 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

“2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

c) Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.”

Bên cạnh đó, theo khoản 2 Điều 19 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định:

“2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần của người lao động có thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm được tính bằng 22% của các mức tiền lương tháng đã đóng bảo hiểm xã hội, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.”

Hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận:

Như vậy, theo quy định của pháp luật hiện hành; trường hợp thời gian đóng bảo hiểm chưa đủ một năm mà sau 1 năm nghỉ việc không tiếp tục đóng bảo hiểm nữa thì bạn vẫn được hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần. Tổng thời gian bạn đóng bảo hiểm được 9 tháng. Mức hưởng của bạn bằng 22% tổng mức lương 9 tháng đóng bảo hiểm. 

Ngoài ra, bạn vui lòng tham khảo thêm tại bài viết: 

Thời gian giải quyết bảo hiểm xã hội một lần

Thủ tục hưởng bảo hiểm xã hội một lần

Nếu trong quá trình giải quyết có gì vướng mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi