Đóng bảo hiểm xã hội 3 tháng có được hưởng thai sản?

Đóng bảo hiểm xã hội 3 tháng có được hưởng thai sản?

Tôi nghe nói có trường hợp lao động nữ tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc 3 tháng trong khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh vẫn được hưởng thai sản (6 tháng nghỉ việc) không biết có đúng không? Rất mong được công ty tư vấn giúp!



Hưởng thai sảnTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới trường của bạn: Đóng bảo hiểm xã hội 3 tháng có được hưởng thai sản, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo Điều 31, Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 về điều kiện hưởng thai sản:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con”.

Hưởng thai sản

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, lao động động nữ đóng đủ 03 tháng bảo hiểm xã hội trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con được hưởng chế độ thai sản khi sinh nếu đáp ứng các điều kiện sau:

+) Đóng bảo hiểm xã hội 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con;

+) Đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên.

+) Khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám, chữa bệnh có thẩm quyền.

Tuy nhiên, nếu không đáp ứng các điều kiện trên thì muốn hưởng chế độ thai sản khi sinh con thì người lao động phải đóng bảo hiểm xã hội đủ 06 tháng trong khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: Thời điểm nộp hồ sơ hưởng chế độ thai sản khi sinh con

Trên đây là quy định của pháp luật về: Đóng bảo hiểm xã hội 3 tháng có được hưởng thai sản. Nếu trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi