Đóng bảo hiểm y tế sau khi báo giảm quy định như thế nào?

Đóng bảo hiểm y tế sau khi báo giảm quy định như thế nào?

Công ty tôi có một người lao động nghỉ việc vào ngày 1/4/2018 theo đó công ty tôi làm thủ tục báo giảm vào ngày 1/4/2018. Tuy nhiên, khi báo giảm xong thì bên bảo hiểm yêu cầu chúng tôi phải đóng BHYT của tháng 4 có đúng không ạ? Nếu đóng thì mức đóng là bao nhiêu và thẻ BHYT của họ có dùng đến hết tháng 4 không ạ?



Báo giảmTư vấn bảo hiểm y tế:

Với trường hợp đóng bảo hiểm y tế sau khi báo giảm, Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về việc đóng BHYT sau khi báo giảm:

Căn cứ quy định tại điểm 2.1 Khoản 2 Công văn 3881/BHXH-ST quy định như sau:

“2. Quy trình cập nhật và tra cứu thông tin về thẻ bảo hiểm y tế

2.1. Đối với đơn vị sử dụng lao động cùng tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế (viết tắt là đơn vị).

Khi có phát sinh tăng, giảm người tham gia bảo hiểm y tế, đơn vị phải kịp thời lập danh sách tăng, giảm gửi cơ quan bảo hiểm xã hội theo mẫu quy định tại Quyết định 959/QĐ-BHXH ngày 09/9/2015 của Tổng Giám đốc bảo hiểm xã hội Việt Nam. Trường hợp đơn vị lập danh sách báo giảm chậm, đơn vị phải đóng số tiền BHYT của các tháng báo giảm chậm và thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến hết các tháng đó.”

Dẫn chiếu đến trường hợp của công ty bạn có một người lao động nghỉ việc vào ngày 1/4/2018 theo đó công ty bạn làm thủ tục báo giảm vào ngày 1/4/2018. Do đó, công ty của bạn vẫn phải đóng bảo hiểm y tế cho người lao động của tháng 4/2018 và thẻ bảo hiểm y tế sẽ có giá trị sử dụng đến hết tháng 4/2018. Do đó, việc cơ quan bảo hiểm xã hội yêu cầu công ty bạn như vậy là đúng.

Thứ hai, về mức đóng BHYT cho người lao động

Căn cứ quy định tại điểm a khoản 1 Điều 2 Nghị định 105/2014/NĐ-CP như sau:

“Điều 2. Mức đóng bảo hiểm y tế

1. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2015, mức đóng bảo hiểm y tế hằng tháng của các đối tượng được quy định như sau:

a) Bằng 4,5% tiền lương tháng của người lao động đối với đối tượng quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 12 sửa đổi, bổ sung của Luật Bảo hiểm y tế.

Bên cạnh đó, căn cứ khoản 1 Điều 18 Quyết định 595/QĐ- BHXH quy định như sau:

“Điều 18. Mức đóng, trách nhiệm đóng BHYT của các đối tượng theo quy định tại Điều 13 Luật BHYT và các văn bản hướng dẫn thi hành, cụ thể như sau:

1. Đối tượng tại Điểm 1.1, 1.2, Khoản 1 Điều 17: mức đóng hằng tháng bằng 4,5% mức tiền lương tháng, trong đó người sử dụng lao động đóng 3%; người lao động đóng 1,5%. Tiền lương tháng đóng BHYT là tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc quy định tại Điều 6.”

Theo quy định trên, thì người lao động làm việc theo hợp đồng lao động sẽ phải đóng bảo hiểm với mức 4.5% tiền lương tháng. Trong đó người lao động đóng 1,5%, người sử dụng lao động đóng 3% tiền lương tháng.

Báo giảm

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, công ty và người lao động phải có trách nhiệm đóng tiền bảo hiểm y tế đến hết tháng 4/2018. Và thẻ có thời hạn sử dụng đến hết tháng 4/2018. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động sẽ phải đóng bảo hiểm với mức 4.5% tiền lương tháng. Trong đó người lao động đóng 1.5%, người sử dụng lao động đóng 3% tiền lương tháng.

Trên đây là bài viết về vấn đề đóng tiền bảo hiểm y tế khi báo giảm muộn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Người sử dụng lao động không phải báo giảm trong trường hợp nào

Có được báo giảm trước khi người lao động nghỉ việc?

Nếu còn vấn đề thắc mắc về đóng tiền bảo hiểm y tế khi báo giảm muộn. Bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi