Hồ sơ thay đổi địa chỉ trên thẻ bảo hiểm y tế

Hồ sơ thay đổi địa chỉ trên thẻ bảo hiểm y tế

Tôi muốn hỏi về: Hồ sơ thay đổi địa chỉ trên thẻ bảo hiểm y tế. Tại thời điểm hiện tại tôi thay đổi địa chỉ thường trú theo chồng, tôi muốn thay đổi địa chỉ thường trú trên bảo hiểm y tế. Nhưng người sử dụng lao động (tức người đại diện) làm bảo hiểm cho tôi gây khó dễ không chịu làm thủ tục giúp tôi. Vậy xin hỏi về luật tôi có thể tự đến cơ quan bảo hiểm xã hội để thay đổi được không? Xin cảm ơn ạ!



thay đổi địa chỉTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn: Hồ sơ thay đổi địa chỉ trên thẻ bảo hiểm y tế, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ khoản 1 Điều 19 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung năm 2014 về đổi thẻ bảo hiểm y tế:

“1. Thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây:

a) Rách, nát hoặc hỏng;

b) Thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu;

c) Thông tin ghi trong thẻ không đúng.”

Theo quy định trên thì người tham gia bảo hiểm y tế được đổi thẻ trong các trường hợp thẻ bị rách nát, hỏng; thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu hoặc thông tin ghi trong thẻ không đúng. Cho nên, trường hợp bạn muốn thay đổi địa chỉ thường trú bạn phải thực hiện thủ tục đổi thẻ.

Về thủ tục đổi thẻ bảo hiểm y tế

Bên cạnh đó theo quy định tại Khoản 4 Điều 29 Quyết định 959/QĐ-BHXH quy định về hồ sơ cấp, đổi lại thẻ BHYT như sau:

“4.1. Thành phần hồ sơ (1 bộ):

a) Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS)

b) Thẻ BHYT (trường hợp hỏng hoặc thay đổi thông tin);

c) Bảng kê giấy tờ hồ sơ làm căn cứ cấp lại, đổi thẻ BHYT (Mục II, III Phụ lục 03 đối với trường hợp thay đổi thông tin).

Kế hợp với Phiếu giao nhận hồ sơ 402/…/THE, hồ sơ (1 bộ) bao gồm:

– Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế (mẫu TK1-TS, 01 bản/người) hoặc Danh sách đề nghị thay đổi thông tin của người tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế (mẫu D07-TS , 01 bản) đối với hồ sơ do đơn vị nộp;

– Thẻ bảo hiểm y tế cũ còn giá trị;

– Đối với trường hợp nhân thân ghi trên thẻ không đúng, bổ sung một trong các giấy tờ sau: Giấy khai sinh, Chứng minh nhân dân, Sổ hộ khẩu, Thẻ học sinh (đối với trường hợp còn đi học) (Bản sao).

thay đổi địa chỉ

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Lưu ý: Thủ tục nộp hồ sơ:

+ Người đang làm việc nộp hồ sơ cho cơ quan bảo hiểm xã hội hoặc nộp thông qua đơn vị nơi đang làm việc.

+ Các trường hợp khác: nộp hồ sơ cho cơ quan bảo hiểm xã hội nơi cấp thẻ bảo hiểm y tế.

Như vậy, trường hợp này bạn có thể nộp trực tiếp hồ sơ tới cơ quan bảo hiểm xã hội nơi đang tham gia mà không cần thông qua đơn vị nơi đang làm việc.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Đổi thẻ BHYT do sai ngày tháng năm sinh

Thời gian sửa và cấp lại thẻ bảo hiểm y tế

Trên đây là quy định của pháp luật về: Hồ sơ thay đổi địa chỉ trên thẻ bảo hiểm y tế. Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7:1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay