Hỗ trợ chi phí mai táng cho người mất khi đang hưởng tuất

Chi phí mai táng cho người đang hưởng tuất 

Xin chào Tổng đài tư vấn. Tôi có thắc mắc về vấn đề như sau: Mẹ tôi năm nay 85 tuổi đang có hưởng tuất hàng tháng, bây giờ mẹ tôi mất thì mẹ tôi có được hưởng mai táng phí hay không ạ? Hồ sơ hưởng gồm những giấy tờ gì ạ? Mong anh/chị tư vấn giúp cho tôi trong trường hợp này, tôi xin chân thành cảm ơn!



chi phí mai tángTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới câu hỏi của bạn, chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 11 Nghị định 136/2013/NĐ-CP về hỗ trợ chi phí mai táng:

” 1. Những đối tượng sau đây khi chết được hỗ trợ chi phí mai táng:

a) Đối tượng quy định tại các Khoản 1, 2, 3, 5 và 6 Điều 5 Nghị định này đang hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng;

b) Con của người đơn thân nghèo quy định tại Khoản 4 Điều 5 Nghị định này;

c) Người từ đủ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp tuất bảo hiểm xã hội hàng tháng, trợ cấp hàng tháng khác.

2. Mức hỗ trợ chi phí mai táng đối với đối tượng quy định tại Khoản 1 Điều này bằng 20 lần mức chuẩn trợ giúp xã hội quy định tại Khoản 1 Điều 4 Nghị định này. Trường hợp đi tượng quy định tại Khoản 1 Điều này được hỗ trợ chi phí mai táng với các mức khác nhau thì chỉ được hưng một mức cao nhất.

3. Hồ sơ đề nghị hỗ trợ chi phí mai táng bao gồm:

a) Văn bản hoặc đơn đề nghị của cơ quan, tổ chức, hộ gia đình hoặc cá nhân đứng ra tổ chức mai táng cho đối tượng;

b) Bản sao giấy chứng tử;

c) Bản sao quyết định hưởng trợ cấp xã hội của người đơn thân đang nuôi con và bản sao giấy khai sinh của người con bị chết đối với trường hợp quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều này;

d) Bản sao sổ hộ khẩu hoặc văn bản xác nhận của công an cấp xã, bản sao quyết định thôi hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội, trợ cấp khác của cơ quan có thm quyền đối với trường hợp quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều này.

Theo quy định này người từ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp tuất hàng tháng khi mất sẽ được hỗ trợ chi phí mai táng, do đó mẹ bạn đã 85 tuổi đang hưởng trợ cấp tuất hàng tháng mà mất thì sẽ được hỗ trợ chi phí mai táng bằng 20 lần mức chuẩn trợ giúp xã hội (mức chuẩn trợ giúp xã hội hiện nay là 270.000 đồng).

Về hồ sơ: Căn cứ khoản 3 Điều 11 Nghị định 136/2013/NĐ-CP thì hồ sơ gồm những giấy tờ sau:

– Văn bản hoặc đơn đề nghị của người đứng ra tổ chức mai táng;

– Bản sao giấy chứng tử;

– Bản sao sổ hộ khẩu hoặc văn bản xác nhận của công an cấp xã, bản sao quyết định thôi hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội

chi phí mai táng

 

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, gia đình bạn cần nộp các giấy tờ trên gửi tới Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã để giải quyết.

Bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết: 

Người thuộc hộ nghèo có được hưởng mai táng phí không?

Hỗ trợ mai táng phí cho người cao tuổi

Trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi