Hỏi về bảo hiểm y tế cho người đã hiến tạng?

Hỏi về bảo hiểm y tế cho người đã hiến tạng?

Tôi muốn hỏi về thẻ bảo hiểm y tế cho người đã hiến tạng! Thủ tục cấp thẻ BHYT cũng như mức hưởng là bao nhiêu? Xin cảm ơn!



Bảo hiểm y tế cho người đã hiến tạngTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về thẻ bảo hiểm y tế cho người đã hiến tạng; Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, về mức hưởng bảo hiểm y tế cho người đã hiến tạng

Căn cứ Điểm m Khoản 3 Điều 12 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định như sau:

“Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng, bao gồm:

m) Người đã hiến bộ phận cơ thể người theo quy định của pháp luật;”

Bên cạnh đó, Điểm đ, Khoản 1, Điều 22 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 có quy định: 

“Điều 22. Mức hưởng bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các điều 26, 27 và 28 của Luật này thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

đ) 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với các đối tượng khác”.

Theo đó, người đã hiến bộ phận cơ thể người theo quy định của pháp luật sẽ do ngân sách nhà nước cấp BHYT với mức hưởng là 80% khi khám, chữa bệnh đúng tuyến.

Thứ hai, về thủ tục cấp thẻ bảo hiểm y tế cho người đã hiến tạng

Căn cứ Khoản 2 Điều 5 Thông tư 41/2014/TTLT-BYT-BTC ngày 24 tháng 11 năm 2014 quy định như sau:

“Điều 5. Thẻ bảo hiểm y tế

2. Việc cấp thẻ BHYT đối với người đã hiến bộ phận cơ thể theo quy định của pháp luật thực hiện như sau:

a) Cơ sở y tế nơi lấy bộ phận cơ thể người có trách nhiệm ghi rõ “đã hiến bộ phận cơ thể” trên giấy ra viện;

b) Tổ chức Bảo hiểm xã hội căn cứ giấy ra viện quy định tại Điểm a Khoản này cấp thẻ BHYT cho người đã hiến bộ phận cơ thể và thông báo cho Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người đó cư trú;

c) Thời hạn sử dụng ghi trên thẻ BHYT từ ngày người đã hiến bộ phận cơ thể ra viện”.

Bên cạnh đó Điều 25 Quyết định 959/QĐ- BHXH ngày 09 tháng 09 năm 2015 có quy định:

“Điều 27. Tham gia BHYT đối với người chỉ tham gia BHYT

1. Thành phần hồ sơ:

1.1. Người tham gia:

a) Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS);

b) Đối với người đã hiến bộ phận cơ thể người theo quyđịnh của pháp luật: Giấy ra viện có ghi đã hiến bộ phận cơ thể người.

1.2. UBND xã: Danh sách tăng, giảm người tham gia BHYT (Mẫu DK05) đối với các đối tượng do UBND xã lập danh sách.

1.3. Đại lý thu/Cơ quan BHXH (trường hợp người tham gia đăng ký tham gia trực tiếp tại cơ quan BHXH): Danh sách tham gia BHYT của đối tượng tự đóng (Mẫu DK04)”.

Bảo hiểm y tế cho người đã hiến tạng

Tư vấn Bảo hiểm xã hội trực tuyến 1900 6172

Điểm b, Khoản 3, Điều 33 Quyết định 959/QĐ- BHXH cũng quy định:

“Điều 33. Người tham gia

3. Người tham gia BHYT

b) Người tham gia BHYT do ngân sách nhà nước đóng BHYT: nộp hồ sơ cho UBND xã.

Người đã hiến bộ phận cơ thể người: nộp Giấy ra viện cho cơ quan BHXH”.

Như vậy, hồ sơ cấp thẻ BHYT cho người đã hiến tạng bao gồm:

– Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS);

– Giấy ra viện có ghi rõ “đã hiến bộ phận cơ thể” (do cơ sở y tế nơi lấy bộ phận cơ thể người cấp).

Hồ sơ trên nộp tại cơ quan BHXH cấp huyện.

Kết luận:

– Người đã hiến tạng được hưởng BHYT với mức 80%;

– Hồ sơ cấp thẻ BHYT cho người đã hiến tạng gồm: Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS) và Giấy ra viện có ghi rõ “đã hiến bộ phận cơ thể”;

– Nộp tại cơ quan BHXH cấp huyện.

Trên đây là tư vấn về thẻ bảo hiểm y tế cho người đã hiến tạng. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Quyền lợi bảo hiểm y tế đối với người đã hiến bộ phận cơ thể

Thủ tục đi khám, chữa bệnh bảo hiểm y tế

Nếu có vấn đề gì vướng mắc về thẻ bảo hiểm y tế cho người đã hiến tạng; vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay