Khi vợ sinh con chồng được trợ cấp bao nhiêu

Khi vợ sinh con

Vợ tôi làm việc tự do nên không tham gia BHXH, tôi đang làm công ty được 7 năm. Vợ tôi vừa sinh con nhưng là sinh thường. Khi vợ sinh con tôi có được nhận trợ cấp một lần khi vợ sinh không? Cách tính như thế nào.



Khi vợ sinh conTư vấn bảo hiểm xã hội:

Trường hợp của bạn Tổng đài tư vấn xin trả lời bạn như sau:

Căn cứ Điều 38 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 về trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi:

Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi.

Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con“.

Căn cứ Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29 tháng 12 năm 2015 về điều kiện hưởng chế độ thai sản:

2. Điều kiện hưởng trợ cấp một lần khi sinh con được hướng dẫn cụ thể như sau:

a) Đối với trường hợp chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con;

b) Đối với người chồng của người mẹ nhờ mang thai hộ phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng tính đến thời điểm nhận con“.

Khi vợ sinh conTư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, trong trường hợp này bạn là lao động nam, đang đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc tại công ty thì bạn có thể sẽ được hưởng trợ cấp một lần khi sinh con khi vợ bạn không tham gia bảo hiểm xã hội. Do bạn không nói rõ là vợ bạn sinh vào thời gian nào nên ta xét 02 trường hợp như sau:

Trường hợp 01: Vợ bạn sinh trước ngày 01/05/2016, khi đó mức lương cơ sở là 1.150.000 đồng. Mức trợ cấp một lần khi vợ sinh mà bạn nhận được là 2.300.000 đồng.

Trường hợp 02: Vợ bạn sinh sau ngày 01/05/2016 thì mức lương cơ sơ được áp dụng là 1.210.000 đồng. Mức trợ cấp một lần mà bạn nhận là 2.420.000 đồng.

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc thì bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi