Lao động nữ nghỉ thai sản có cần sự đồng ý của công ty?

Lao động nữ nghỉ thai sản

Em được biết là lao động nữ nghỉ thai sản tối đa 2 tháng trước khi sinh. Vậy, em có thể nghỉ mà không cần sự đồng ý của công ty được hay không? Nghỉ như vậy có trái quy định của pháp luật hay không?    



Lao động nữ nghỉ thai sản

Tư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn Tổng đài tư vấn xin giải đáp cho bạn như sau:

Theo Điều 157 Bộ luật lao động năm 2012 quy định:

“1. Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng.

Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 02 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng”.

Bên cạnh đó, khoản 1 Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

“Điều 34. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con

1. Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.”

Theo quy định trên, pháp luật cho phép lao động nữ nghỉ thai sản trước khi sinh không quá 02 tháng mà không cần xin phép hay có sự đồng ý của người sử dụng lao động.

Do đó, trước khi sinh bạn nghỉ trước sinh tối đa 2 tháng là không trái quy định của pháp luật. Tuy nhiên, nếu bạn muốn nghỉ trước sinh nhiều hơn 02 tháng thì phải thỏa thuận với công ty để nghỉ không lương hoặc bạn thuộc trường hợp sức khỏe yếu mà tiếp tục đi làm sẽ ảnh hưởng tới người mẹ, thai nhi và có xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền.

Lao động nữ nghỉ thai sản

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Trên đây là giải đáp về lao động nữ nghỉ thai sản có cần sự đồng ý của công ty hay không. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết sau liên quan đến chế độ thai sản:

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản gồm những gì?

Chế độ thai sản dành cho lao động nữ sinh con

Nếu trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc. Bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.