Lương hưu khi tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện

Lương hưu khi tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện

Tôi có thắc mắc về lương hưu khi tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện.Tôi xin hỏi người tham gia đóng bảo hiểm tự nguyện bao nhiêu năm thì được hưởng lương hưu? Và cách tính bảng lương hưu như thế nào? Và có phải đợi đủ tuổi để hưởng lương hưu hay không? Xin cảm ơn!



khi tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyệnTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về lương hưu khi tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về điều kiện hưởng lương hưu khi tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện

Căn cứ Điều 73 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 73. Điều kiện hưởng lương hưu

1. Người lao động hưởng lương hưu khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi;

b) Đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên.

2. Người lao động đã đủ điều kiện về tuổi theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều này nhưng thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 20 năm thì được đóng cho đến khi đủ 20 năm để hưởng lương hưu”.

Như vậy, khi người lao động đủ 60 tuổi với nam; (hoặc đủ 55 tuổi với nữ) và đóng BHXH đủ 20 trở lên thì có thể hưởng lương hưu. Nếu đã đủ điều kiện về tuổi mà thời gian đóng BHXH chưa đủ 20 năm thì được đóng cho đến khi đủ 20 năm để hưởng lương hưu.

Thứ hai, về cách tính lương hưu khi tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện

Căn cứ Điều 74 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 74. Mức lương hưu hằng tháng

1. Từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành cho đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2018 mức lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 73 của Luật này được tính bằng 45% mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định tại Điều 79 của Luật này tương ứng với 15 năm đóng bảo hiểm xã hội; sau đó cứ thêm mỗi năm thì tính thêm 2% đối với nam và 3% đối với nữ; mức tối đa bằng 75%.

2. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2018, mức lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 73 của Luật này được tính bằng 45% mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định tại Điều 79 của Luật này và tương ứng với số năm đóng bảo hiểm xã hội như sau:

a) Lao động nam nghỉ hưu vào năm 2018 là 16 năm, năm 2019 là 17 năm, năm 2020 là 18 năm, năm 2021 là 19 năm, từ năm 2022 trở đi là 20 năm;

b) Lao động nữ nghỉ hưu từ năm 2018 trở đi là 15 năm.

Sau đó cứ thêm mỗi năm, người lao động quy định tại điểm a và điểm b khoản này được tính thêm 2%; mức tối đa bằng 75%.

3. Việc điều chỉnh lương hưu được thực hiện theo quy định tại Điều 57 của Luật này”.

Đồng thời, Điều 75 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

“Điều 75. Trợ cấp một lần khi nghỉ hưu

1. Người lao động có thời gian đóng bảo hiểm xã hội cao hơn số năm tương ứng với tỷ lệ hưởng lương hưu 75%, khi nghỉ hưu, ngoài lương hưu còn được hưởng trợ cấp một lần.

2. Mức trợ cấp một lần được tính theo số năm đóng bảo hiểm xã hội cao hơn số năm tương ứng với tỷ lệ hưởng lương hưu 75%, cứ mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội thì được tính bằng 0,5 tháng mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội”.

Theo đó, mức lương hưu hàng tháng được xác định như sau:

– Trước 1/1/2018: 15 năm đóng BHXH được tính bằng 45% mức bình quân thu nhập tháng đóng BHXH; sau đó cứ thêm mỗi năm thì tính thêm 2% đối với nam và 3% đối với nữ. Mức tối đa bằng 75%.

– Sau 1/1/2018: 45% mức bình quân thu nhập tháng đóng BHXH tương ứng với số năm đóng BHXH như sau:

+) Lao động nam nghỉ hưu vào năm 2018 là 16 năm, năm 2019 là 17 năm, năm 2020 là 18 năm, năm 2021 là 19 năm, từ năm 2022 trở đi là 20 năm;

+) Lao động nữ nghỉ hưu từ năm 2018 trở đi là 15 năm.

Bên cạnh đó, người lao động có thời gian đóng BHXH cao hơn số năm tương ứng với tỷ lệ hưởng lương hưu 75%; khi nghỉ hưu, ngoài lương hưu còn được hưởng trợ cấp một lần. Mức trợ cấp một lần được tính theo số năm đóng BHXH cao hơn số năm tương ứng với tỷ lệ hưởng lương hưu 75%; cứ mỗi năm đóng BHXH thì được tính bằng 0,5 tháng mức bình quân thu nhập tháng đóng BHXH.

khi tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyệnTư vấn Bảo hiểm xã hội trực tuyến 1900 6172

Kết luận

– Người lao động hưởng lương hưu khi có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên và nam đủ 60 tuổi; nữ đủ 55 tuổi;

– Mức hưởng lương hưu như đã trình bày ở trên.

Trên đây là tư vấn về lương hưu khi tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết: 

Cách tính lương hưu khi vừa tham gia BHXH tự nguyện và BHXH bắt buộc

Cách tính lương hưu khi tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện

Trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi