Mổ mắt điều trị cận thị có được hưởng bảo hiểm y tế không?

Mổ mắt điều trị cận thị có được hưởng bảo hiểm y tế không?

Mổ mắt điều trị cận thị có được hưởng bảo hiểm y tế không? Tôi là nữ năm nay 38 tuổi hiện đang làm nhân viên văn phòng ở một công ty cổ phần tại Hà Nội. Tôi đã tham gia bảo hiểm xã hội được 12 năm. Tôi bị cận 8 độ từ nhỏ và nay muốn đi mổ mắt tại bệnh viện mắt Sài Gòn, chi phí tầm 15 triệu. Vậy tôi có được bảo hiểm y tế chi trả số tiền mổ mắt đó không? Mong anh chị trả lời giúp tôi.



Mổ mắt điều trị cận thị

Tư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ quy định tại Điều 23 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung 2014 về các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế bao gồm: 

“1. Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.

2. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

3. Khám sức khỏe.

4. Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

5. Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ

6. Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi.

8. Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.

Mổ mắt điều trị cận thị

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

9. Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa.

10. Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.

11. Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.

12. Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học”.

Như vậy, pháp luật hiện nay chỉ chi trả bảo hiểm y tế đối với trường hợp mổ mắt điều trị cận thị của trẻ em dưới 6 tuổi. Do đó, bạn 38 tuổi nên việc đi mổ mắt điều trị cận thị thuộc trường hợp không được bảo hiểm y tế chi trả.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: Những chi phí khám chữa bệnh được bảo hiểm y tế chi trả

Mọi vấn đề vướng mắc về bảo hiểm y tế, xin vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.