Mức chi trả của bảo hiểm y tế khi khám, chữa bệnh trái tuyến năm 2016

Mức chi trả của bảo hiểm y tế khi khám, chữa bệnh trái tuyến năm 2016 có gì thay đổi không? Mong anh, chị giải đáp giúp cho tôi. Tôi xin cảm ơn!



muc-chi-tra-cua-bao-hiem-y-te-khi-kham-chua-benh-trai-tuyen-nam-20161Tư vấn bảo hiểm y tế:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tư vấn An Nam. Đối với trường hợp của bạn Tư vấn An Nam xin tư vấn cho bạn như sau:

Quy định về mức chi trả của Bảo hiểm y tế khi khám chữa bệnh trái tuyến trước năm 2016 được quy định tại Khoản 3 Điều 7 Nghị định 62/2009/NĐ-CP như sau:

“3. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng cơ sở khám bệnh, chữa bệnh ban đầu hoặc khám bệnh, chữa bệnh không theo tuyến chuyên môn kỹ thuật do Bộ trưởng Bộ Y tế quy định (trừ trường hợp cấp cứu) thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng quy định tại Điều 21 Luật bảo hiểm y tế như sau:

a. 70% chi phí đối với trường hợp khám bệnh, chữa bệnh tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đạt tiêu chuẩn hạng III và không vượt quá 40 tháng lương tối thiểu cho mỗi lần sử dụng dịch vụ kỹ thuật cao, chi phí lớn;

b. 50% chi phí đối với trường hợp khám bệnh, chữa bệnh tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đạt tiêu chuẩn hạng II và không vượt quá 40 tháng lương tối thiểu cho mỗi lần sử dụng dịch vụ kỹ thuật cao, chi phí lớn;

c. 30% chi phí đối với trường hợp khám bệnh, chữa bệnh tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đạt tiêu chuẩn hạng I, hạng Đặc biệt và không vượt quá 40 tháng lương tối thiểu cho mỗi lần sử dụng dịch vụ kỹ thuật cao, chi phí lớn.”

Tuy nhiên, Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi năm 2014 đã có thay đổi về mức chi trả của bảo hiểm y tế trong trường hợp điều trị trái tuyến như sau:

“3. Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này:

a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;

b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;

c) Tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016.

4. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, người tham gia bảo hiểm y tế đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại trạm y tế tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa hoặc bệnh viện tuyến huyện được quyền khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế tại trạm y tế tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa hoặc bệnh viện tuyến huyện trong cùng địa bàn tỉnh có mức hưởng theo quy định tại khoản 1 Điều này.” 

muc-chi-tra-cua-bao-hiem-y-te-khi-kham-chua-benh-trai-tuyen-nam-2016Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, mức chi trả của bảo hiểm y tế đối với trường hợp điều trị trái tuyến được xác định như sau:

– Thứ nhất, Bảo hiểm y tế không chi trả trong trường hợp vượt tuyến tỉnh, tuyến trung ương mà điều trị ngoại trú .

– Thứ hai, tăng mức chi trả đối với trường hợp điều trị nội trú từ 30% lên 40% đối với trường hợp vượt lên tuyến trung ương, từ 50% lên 60% đối với trường hợp vượt lên tuyến tỉnh.

 Thứ ba, tự đi khám chữa bệnh ở các bệnh viện tuyến huyện trên toàn quốc thì được thanh toán với mức quyền lợi cao nhất như đi đúng tuyến;

Thứ tư, khi người tham gia bảo hiểm y tế đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại trạm y tế tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa hoặc bệnh viện tuyến huyện được quyền khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế tại trạm y tế tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa hoặc bệnh viện tuyến huyện trong cùng địa bàn tỉnh thì được hưởng quyền lợi như đi đúng tuyến.

Nếu bạn muốn biết thêm về chi phí khám chữa bệnh thì bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết: Những chi phí khám chữa bệnh được bảo hiểm y tế chi trả.

Mọi thắc mắc liên quan bảo hiểm y tế, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi