Mức hưởng trợ cấp phục vụ do suy giảm khả năng lao động

Trợ cấp phục vụ khi bị tai nạn lao động

Chị tôi tham gia lao động và đóng bảo hiểm được hơn 15 năm. Chị tôi vừa bị tai nạn lao động suy giảm khả năng lao động 83% và bị thần kinh. Mức hưởng của chị tôi là bao nhiêu và có được hưởng trợ cấp phục vụ không?



Trợ cấp phục vụTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo khoản 1 Điều 47 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về trợ cấp hằng tháng “ 

1. Người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 31% trở lên thì được hưởng trợ cấp hằng tháng.

2. Mức trợ cấp hằng tháng được quy định như sau:

a) Suy giảm 31% khả năng lao động thì được hưởng bằng 30% mức lương cơ sở, sau đó cứ suy giảm thêm 1% thì được hưởng thêm 2% mức lương cơ sở;

b) Ngoài mức trợ cấp quy định tại điểm a khoản này, hằng tháng còn được hưởng thêm một khoản trợ cấp tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, từ một năm trở xuống được tính bằng 0,5%, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội được tính thêm 0,3% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc để điều tr“.

Như vậy, chị bạn bị tai nạn lao động và suy giảm khả năng lao động 83% do đó, chị bạn sẽ được hưởng trợ cấp tai nạn lao động hàng tháng với mức hưởng như sau:

+ Mức hưởng tính theo suy giảm khả năng lao động: 30% + (83-31) x 1% = 82% lương cơ sở (lương cơ sở là 1.150.000 đồng) và tương đương 943.000 đồng.

+ Mức hưởng tính theo số năm đóng bảo hiểm xã hội: 0.5% + (15 – 1) x 0.3% = 4.7 % tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc để điều trị.

Trợ cấp phục vụTư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Ngoài ra, căn cứ theo quy định tại Điều 50 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định như sau: “Người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên mà bị liệt cột sống hoặc mù hai mắt hoặc cụt, liệt hai chi hoặc bị bệnh tâm thần thì ngoài mức hưởng quy định tại Điều 47 của Luật này, hằng tháng còn được hưởng trợ cấp phục vụ bằng mức lương cơ sở.”

Như vậy, chị bạn bị suy giảm khả năng lao động 81% và bị tâm thần do tai nạn lao động thì được hưởng trợ cấp phục vụ. Mức trợ cấp phục vụ bằng mức lương cơ sở và bằng 1.150.000 đồng. 

Mọi thắc mắc về sổ bảo hiểm xã hội, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi