Mức trợ cấp khi nghỉ hưu theo chế độ tinh giản biên chế?

Chế độ tinh giản biên chế

Xin chào anh chị tư vấn, tôi muốn tư vấn về mức trợ cấp khi nghỉ hưu theo chế độ tinh giản. Tôi là cán bộ nhà nước, sinh ngày 05/02/1962. Tôi tham gia bảo hiểm xã hội từ tháng 01/1982 đến nay. Đến tháng 05/2017, tôi muốn nghỉ hưu trước tuổi theo nghị định 108/2013/NĐ-CP. Vậy mức trợ cấp khi nghỉ hưu theo tinh giản biên chế của tôi là bao nhiêu? Mong anh chị tư vấn giúp tôi, tôi xin chân thành cảm ơn!



Chế độ tinh giản biên chếTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bác đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp nghỉ hưu theo chế độ tinh giản biên chế; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Về mức trợ cấp khi nghỉ hưu theo chế độ tinh giản biên chế

Căn cứ Khoản 2 Điều 8 Nghị định 108/2014/NĐ-CP:

“Điều 8. Chính sách về hưu trước tuổi

2. Đối tượng tinh giản biên chế quy định tại Điều 6 Nghị định này nếu đủ 55 tuổi đến đủ 58 tuổi đối với nam, đủ 50 tuổi đến đủ 53 tuổi đối với nữ, có thời gian đóng bảo hiểm xã hội đủ 20 năm trở lên, được hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và chế độ quy định tại Điểm a, c Khoản 1 Điều này và được trợ cấp 03 tháng tiền lương cho mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi so với quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 50 Luật Bảo hiểm xã hội;”

Như vậy, đối tượng tinh giản biên chế được trợ cấp 03 tháng tiền lương cho mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi. Và để được hưởng thì cần đáp ứng các điều kiện sau:

+) Nam từ đủ 55 đến 58 tuổi, nữ từ đủ 50 đến 53 tuổi;

+) Đóng từ đủ 20 năm bảo hiểm xã hội trở lên.

Theo thông tin bạn cung cấp:

Bạn sinh ngày 05/02/1962. Đến tháng 05/2017 thì bạn được 55 tuổi 3 tháng. Bên cạnh đó bạn tham gia bảo hiểm xã hội từ tháng 01/1982 đến tháng 05/2017. Do đó bạn đã tham gia bảo hiểm xã hội được 34 năm 5 tháng.

Vì vậy, bạn đủ điều kiện hưởng hưởng trợ cấp khi nghỉ hưu theo chế độ tinh giản biên chế.

Chế độ tinh giản biên chếTư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận:

Trong trường hợp này, mức hưởng trợ cấp khi nghỉ hưu theo tinh giản biên chế của bạn tính theo năm nghỉ hưu trước tuổi. Căn cứ Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì độ tuổi về hưu đối với nam là 60 tuổi.

Căn cứ Khoản 1 Điều 4 Thông tư liên tịch 01/2015/TTLT-BNV-BTC thì bạn về hưu trước tuổi là 4 năm 9 tháng sẽ được làm tròn thành 5 năm.

Mức trợ cấp khi nghỉ hưu theo tinh giản biên chế = 3 x 5 = 15 tháng tiền lương

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm về chế độ tinh giản biên chế tại các bài viết:

Cách tính lương hưu khi cho người tinh giản biên chế

Về hưu trước tuổi thuộc diện tinh giản biên chế được hưởng quyền lợi gì?

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc về chế độ tinh giản biên chế. Bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi