Năm 2018 bảo hiểm thất nghiệp có thay đổi gì?

Năm 2018 bảo hiểm thất nghiệp có thay đổi gì?

Tổng đài tư vấn cho tôi hỏi! Đến năm 2018 thì HĐLĐ 1 tháng cũng phải đóng BHXH. Với bảo hiểm thất nghiệp thì có như vậy không? Và mức đóng năm 2018 của người lao động có gì thay đổi không? Xin cảm ơn!



năm 2018Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp

Với câu hỏi của bạn Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, về đối tượng tham gia bảo hiểm thất nghiệp năm 2018

Căn cứ Điều 13 Quyết định 595/QĐ- BHXH ngày 14 tháng 04 năm 2017 quy định đối tượng bắt buộc tham gia BHTN tại Điều 43 Luật Việc làm như sau:

“Điều 13. Đối tượng tham gia theo quy định tại Điều 43 Luật Việc làm và các văn bản hướng dẫn thi hành, cụ thể như sau:

1. Người lao động

1.1. Người lao động tham gia BHTN khi làm việc theo HĐLĐ hoặc HĐLV như sau:

a) HĐLĐ hoặc HĐLV không xác định thời hạn;

b) HĐLĐ hoặc HĐLV xác định thời hạn;

c) HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 3 tháng đến dưới 12 tháng.

1.2. Người đang hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng; người giúp việc gia đình có giao kết HĐLĐ với đơn vị quy định tại Khoản 2 Điều này không thuộc đối tượng tham gia BHTN.

2. Đơn vị tham gia BHTN

Đơn vị tham gia BHTN là những đơn vị quy định tại Khoản 3 Điều 4″.

Bên cạnh đó, Điều 2 Quyết định 595/QĐ- BHXH có quy định: 

“Điều 2. Quyết định này có hiệu lực thi hành từ ngày 01/7/2017, thay thế Quyết định số 959/QĐ-BHXH ngày 09/9/2015 ban hành Quy định về quản lý thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp; quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế. Các văn bản quy định do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành trước đây trái với Quyết định này đều hết hiệu lực”.

Theo quy định trên, chỉ khi giao kết hợp đồng lao động từ đủ 03 tháng trở lên thì người lao động mới bắt buộc phải tham gia BHTN. Hiện nay Bảo hiểm xã hội Việt Nam cũng chưa có hướng dẫn mới về vấn đề này. Vì vậy, sang năm 2018 người lao động giao kết hợp đồng lao động 01 tháng sẽ không bắt buộc phải tham gia BHTN.

Thứ hai, về mức đóng bảo hiểm thất nghiệp năm 2018

Theo Điều 14 Quyết định 595/QĐ- BHXH mức đóng bảo hiểm thất nghiệp như sau:

“Điều 14. Mức đóng và trách nhiệm đóng theo quy định tại Điều 57 Luật Việc làm và các văn bản hướng dẫn thi hành, cụ thể như sau:

1. Người lao động đóng bằng 1% tiền lương tháng;

2. Đơn vị đóng bằng 1% quỹ tiền lương tháng của những người lao động đang tham gia BHTN”.

Như vậy, theo quy định hiện hành người lao động đóng bằng 1% tiền lương tháng vào quỹ BHTN. Trường hợp sang năm 2018 Bảo hiểm xã hội Việt Nam cũng không có hướng dẫn mới về vấn đề này thì người lao động vẫn đóng theo mức cũ.

năm 2018

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận:

Tóm lại, trường hợp Bảo hiểm xã hội Việt Nam không có hướng dẫn mới thì sang năm 2018, người lao động giao kết hợp đồng lao động 01 tháng sẽ không bắt buộc phải tham gia BHTN. Và mức đóng vào quỹ BHTN của người lao động vẫn là 1% tiền lương tháng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết:

Đối tượng tham gia bảo hiểm thất nghiệp

Mức tiền lương tối đa đóng bảo hiểm thất nghiệp

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi