Nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau có phải đóng Bảo hiểm y tế, Bảo hiểm xã hội?

Nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau có phải đóng Bảo hiểm y tế, Bảo hiểm xã hội?

Tôi có tham gia bảo hiểm xã hội được 5 năm. Đầu năm 2016 tôi bị ốm và phải điều trị từ ngày 06/01/2016 đến ngày 27/01/2016. Sau khi tôi đi làm lại công ty có yêu cầu tôi đóng tiền bảo hiểm y tế trong tháng 1/2016 (do tôi nghỉ việc quá 14 ngày trong tháng nên công ty không đóng bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y tế cho tôi). Vậy cho tôi hỏi công ty làm như vậy có đúng không?



Bảo hiểm y tếTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp này của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau của bạn là 22 ngày. Theo quy định tại Khoản 3 Điều 85 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 thì:

“Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng bảo hiểm xã hội tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng bảo hiểm xã hội, trừ trường hợp nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.”

Như vậy việc công ty không đóng bảo hiểm xã hội cho bạn trong tháng 1/2016 là đúng. Tuy nhiên, theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 2 Nghị định 105/2014/NĐ-CP ngày 15 tháng 11 năm 2014 có quy định:

“Người lao động trong thời gian nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày trở lên trong tháng theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội thì không phải đóng bảo hiểm y tế nhưng vẫn được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế”.

Bảo hiểm y tế

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Theo đó, tháng 01/2016 bạn nghỉ việc 22 ngày nên không phải đóng bảo hiểm y tế, tuy nhiên bạn vẫn được hưởng quyền lợi từ bảo hiểm y tế. Như vậy việc công ty yêu cầu bạn đóng tiền bảo hiểm y tế trong tháng 01/2016 là trái với quy định của pháp luật. Bạn có thể khiếu nại lên ban giám đốc công ty hoặc công đoàn để được hướng dẫn giải quyết.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết sau để biết được mức hưởng bảo hiểm y tế: Quyền lợi bảo hiểm y tế cho người lao động

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 


Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi