Nghỉ việc xong mua BHYT tự nguyện có được coi là liên tục không?

Tôi muốn hỏi nghỉ việc xong mua BHYT tự nguyện có được coi là liên tục không? Thưa Ông/Bà, năm nay tôi 57 tuổi được công ty TNHH Du lịch đóng bảo hiểm y tế đủ và hơn 05 năm liên tục (thẻ khám chữa bệnh hết hạn vào ngày 30/06/2016). Công ty thanh lý hợp đồng lao động vào ngày 01/07/2016. Bảo hiểm thất nghiệp TP. HCM cấp thẻ BHYT có hiệu lực từ 16/08/2016 – 15/03/2017. Nếu tôi tiếp tục gia hạn qua việc mua bảo hiểm y tế tự nguyện tại phường nơi tôi đang cư trú, tôi có được tính đủ 05 năm liên tục không? Xin cảm ơn.



mua BHYT tự nguyện có được coi là liên tụcTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Tổng đài tư vấn. Với trường hợp mua BHYT tự nguyện có được coi là liên tục, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ vào điểm d, khoản 1 Điều 5 Thông tư 41/2014/TTLT-BYT-BTC quy định:

“Điều 5. Thẻ bảo hiểm y tế

1. Mẫu thẻ BHYT do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành sau khi có ý kiến thống nhất của Bộ Y tế. Thẻ BHYT phản ánh một số thông tin sau đây:

d) Từ ngày 01/01/2016, thẻ BHYT cấp cho người tham gia phải thể hiện thời gian tham gia liên tục trước đó theo tháng, tối đa là 60 tháng, trừ đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và Điểm i Khoản 3 Điều 1 Thông tư này. Thời gian tham gia BHYT liên tục là thời gian sử dụng ghi trên thẻ BHYT lần sau nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước; trường hợp gián đoạn tối đa không quá 03 tháng”

Bên cạnh đó, Điều 21 Thông tư 41/2014/TTLT-BYT-BTC quy định như sau:

“1. Thông tư này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 02 năm 2015; các quy định tại Thông tư này được thực hiện từ ngày 01 tháng 01 năm 2015.”

Thông tư 41/2014/TTLT-BYT-BTC có hiệu lực từ ngày 1/1/2015 nên cách tính tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục như sau:

+ Thời điểm tham gia bảo hiểm y tế trước ngày 1/1/2015: thời gian tham gia bảo hiểm y tế phải liên tục không bị gián đoạn;

+ Thời điểm tham gia bảo hiểm y tế từ ngày 1/1/2015: thời gian tham gia bảo hiểm y tế liên tục hoặc bị gián đoạn không quá 3 tháng.

mua BHYT tự nguyện có được coi là liên tục

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Trường hợp của bạn đã tham gia bảo hiểm y tế hơn 5 năm liên tục tại công ty TNHH Du lịch và thẻ hết hạn vào ngày 30/06/2016 sau đó bạn được bảo hiểm Thất nghiệp thành phố Hồ Chí Minh cấp thẻ từ 16/08/2016 – 15/03/2017. Vì vậy, nếu hiện tại bạn tiếp tục mua thẻ bảo hiểm y tế tự nguyện tại phường nơi bạn đang cư trú thì vẫn được coi là tham gia bảo hiểm y tế liên tục.

Trên đây là giải đáp về việc mua BHYT tự nguyện có được coi là liên tục không? Ngoài ra, chị có thể tham khảo thêm bài viết: 

Quyền lợi khi tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục

Hoàn lại chi phí BHYT vượt quá 6 tháng lương cơ sở

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề thắc mắc về việc mua BHYT tự nguyện có được coi là liên tục không, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi