Số ngày nghỉ khi đặt vòng tránh thai ít hơn quy định của luật

Đặt vòng tránh thai

Em có một câu hỏi muốn nhờ anh chị giúp về chế độ thai sản như sau: Tháng trước em có đi đặt vòng và được hưởng 7 ngày chế độ thai sản nhưng sao khi em nhận được tiền bảo hiểm chỉ là 6 ngày? Mong Tổng đài giải đáp giúp cho em trong trường hợp này, em xin chân thành cảm ơn!



Đặt vòng tránh thaiTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới câu hỏi của bạn, chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại điểm đ khoản 1 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 về điều kiện hưởng chế độ thai sản:

“1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;”

Theo đó trong trường hợp bạn đi đặt vòng tránh thai thì bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản.

Về thời gian hưởng, theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 37 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 về thời gian hưởng chế độ khi thực hiện các biện pháp tránh thai:

“1. Khi thực hiện các biện pháp tránh thai thì người lao động được hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:

a) 07 ngày đối với lao động nữ đặt vòng tránh thai;

b) 15 ngày đối với người lao động thực hiện biện pháp triệt sản.

2. Thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 1 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.”

Cho nên, trường hợp khi bạn đặt vòng tránh thai bạn sẽ được nghỉ theo chỉ định của bác sỹ nhưng tối đa là 7 ngày, bao gồm cả ngày nghỉ lễ, nghỉ tết, ngày nghỉ hàng tuần. 

Về mức hưởng, căn cứ theo quy định tại điểm c khoản 1 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 về mức hưởng chế độ thai sản:

“1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của Luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau:

c) Mức hưởng chế độ khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính theo mức trợ cấp tháng quy định tại điểm a khoản 1 Điều này, trường hợp có ngày lẻ hoặc trường hợp quy định tại Điều 33 và Điều 37 của Luật này thì mức hưởng một ngày được tính bằng mức trợ cấp theo tháng chia cho 30 ngày”.

Đặt vòng tránh thaiTư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, trường hợp của bạn cần kiểm tra lại giấy ra viện hoặc giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng chế độ bảo hiểm xã hội để xác định chính xác số ngày nghỉ hưởng chế độ của bạn. Cụ thể:

+) Nếu bác sỹ cho bạn nghỉ 06 ngày thì bạn sẽ được giải quyết chế độ đặt vòng tránh thai 06 ngày;

+) Nếu bác sỹ cho bạn nghỉ 07 ngày thì bạn sẽ được hưởng chế độ 07 ngày. Trong trường hợp này, bạn cần trực tiếp hoặc thông qua công ty liên hệ với cơ quan bảo hiểm xã hội để làm rõ vấn đề.

Bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết: 

Không được nhận tiền thai sản có thể khiếu nại ở đâu?

Nghỉ thai sản có phải tham gia đóng bảo hiểm xã hội không?

Trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi