Tham gia bảo hiểm thất nghiệp bao lâu thì được hưởng trợ cấp?

Tháng 09/2013 đến tháng 12/2013 tôi tham gia bảo hiểm thất nghiệp sau đó nghỉ việc. Từ tháng 04/2014 đến tháng 04/2015 tôi tham gia và có thời gian nghỉ thai sản là từ tháng 11/2014 đến hết tháng 04/2015. Tôi tiếp tục tham gia từ tháng 8/2015 đến hết tháng 9/2016 và có thời gian nghỉ thai sản từ tháng 04/2016 đến hết tháng 09/2016. Ngày 01/10/2016 tôi nghỉ việc luôn và có quyết định nghỉ việc của công ty. Cơ quan bảo hiểm xã hội chốt sổ tổng thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp là 19 tháng. Tôi có làm hồ sơ đăng ký hưởng bảo hiểm thất nghiệp thì không được vì họ nói chưa đủ điều kiện hưởng, như vậy đúng hay sai? Vì sao? 



Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:tham-gia-bao-hiem-that-nghiep-bao-lau-thi-duoc-huong-tro-cap

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tư vấn An Nam. Với trường hợp của bạn Tư vấn An Nam xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 49 Luật việc làm 2013 quy định về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

” Điều 49. Điều kiện hưởng
Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:
1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:
a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;
b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;
2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;
3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;
4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:
a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;
b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;
c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;
d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;
đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;
e) Chết.”

Theo quy định này, để bạn được hưởng trợ cấp thất nghiệp đầu tiên bạn phải đáp ứng điều kiện: tham gia bảo hiểm thất nghiệp được 12 tháng trong vòng 24 tháng trước khi nghỉ việc. Thời gian 24 tháng trước khi nghỉ việc của bạn là từ tháng 10/2014 đến tháng 9/2016.

Trước hết, ta xét xem thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản của bạn có được tính là thời gian tham gia bảo hiểm thất nghiệp không dựa vào quy định tại Điểm 1.8 Khoản 1 Điều 38  Quyết định 959/QĐ- BHXH như sau:

” Điều 38. Quản lý đối tượng
1. Đối tượng tham gia BHXH bắt buộc, BHYT, BHTN
1.8. Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng theo quy định của pháp luật về BHXH thì đơn vị và người lao động không phải đóng BHXH, BHTN, thời gian này vẫn được tính là thời gian tham gia BHXH, không được tính là thời gian đóng BHTN; phải đóng BHYT do cơ quan BHXH đóng.”

Theo quy định nêu trên thì thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản không được tính là thời gian tham gia bảo hiểm thất nghiệp. Như vậy, trong khoảng thời gian 24 tháng trước khi bạn nghỉ việc (từ tháng 10/2014 đến tháng 9/2016) bạn có quá trình tham gia bảo hiểm thất nghiệp như sau:

tham-gia-bao-hiem-that-nghiep-bao-lau-thi-duoc-huong-tro-cap1

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Tháng 10/2014: Tham gia bảo hiểm thất nghiệp

Từ tháng 11/2014 đến hết tháng 4/2015: không tham gia bảo hiểm thất nghiệp (nghỉ việc hưởng chế độ thai sản)

Từ tháng 5/2015 đến hết tháng 7/2015: không tham gia bảo hiểm thất nghiệp (nghỉ việc)

Từ tháng 8/2015 đến hết tháng 3/2016: tham gia bảo hiểm thất nghiệp

Từ tháng 4/2016 đến hết tháng 9/2016: không tham gia bảo hiểm thất nghiệp (nghỉ việc hưởng chế độ thai sản)

Như vậy, trong khoảng thời gian 24 tháng trước khi nghỉ việc bạn chỉ tham gia bảo hiểm thất nghiệp được 9 tháng. Do đó không đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiêp cơ quan bảo hiểm trả lời như vậy là hoàn toàn đúng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: Điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp

Nếu còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

TRUNG TÂM TƯ VẤN AN NAM

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi