Tham gia bảo hiểm y tế bị gián đoạn có được xác định là 5 năm liên tục?

Tham gia bảo hiểm y tế bị gián đoạn có được xác định là 5 năm liên tục?

Em muốn hỏi về: Tham gia bảo hiểm y tế bị gián đoạn có được xác định là 5 năm liên tục? Em chào các anh chị, em có một câu hỏi muốn hỏi ạ! Em tham gia bảo hiểm y tế từ ngày 02/10/2011 đến 15/08/2013 em nghỉ công ty cũ, sang công ty mới em phải thử việc 2 tháng, mà 2 tháng đó em không được đóng bảo hiểm nên tận ngày 15/10/2013 em mới được đóng tiếp bảo hiểm y tế tới bây giờ. Vậy đến thời điểm 31/12/2016 em có được tính là đóng bảo hiểm đầy đủ 5 năm liền không ạ? Để được cấp thẻ có dòng chữ thời điểm đủ 5 năm liên tục của thẻ bảo hiểm năm 2017 không ạ! Em chân thành cảm ơn!



Tham gia bảo hiểm y tế bị gián đoạnTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn: Tham gia bảo hiểm y tế bị gián đoạn có được xác định là 5 năm liên tục, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại điểm d khoản 1 Điều 5 Thông tư liên tịch 41/2014/TTLT-BYT-BTC về thẻ bảo hiểm y tế:

“1. Mẫu thẻ BHYT do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành sau khi có ý kiến thống nhất của Bộ Y tế. Thẻ BHYT phản ánh một số thông tin sau đây:

d) Từ ngày 01/01/2016, thẻ BHYT cấp cho người tham gia phải thể hiện thời gian tham gia liên tục trước đó theo tháng, tối đa là 60 tháng, trừ đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và Điểm i Khoản 3 Điều 1 Thông tư này. Thời gian tham gia BHYT liên tục là thời gian sử dụng ghi trên thẻ BHYT lần sau nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước; trường hợp gián đoạn tối đa không quá 03 tháng”.

Thông tư trên có hiệu lực từ ngày 01/02/2015 và các quy định được áp dụng từ 01/01/2015 nên thời gian tham gia bảo hiểm y tế từ 2015 được coi là liên tục khi thời gian sử dụng ghi trên thẻ lần sau nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của lần trước hoặc bị gián đoạn không quá 3 tháng còn thời gian đóng bảo hiểm y tế trước 2015 để được tính liên tục thì không được gián đoạn.

Như vậy, bạn tham gia bảo hiểm y tế từ ngày 02/10/2011 đến 15/08/2013 và bị gián đoạn 2 tháng tới tháng 10/2013 bạn mới tiếp tục tham gia nên bạn sẽ được xác định tham gia bảo hiểm y tế liên tục từ tháng 10/2013 đến nay.

Tham gia bảo hiểm y tế bị gián đoạn

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, đến thời điểm 31/12/2016 bạn không được tính là đóng bảo hiểm y tế 5 năm liên tục nên sang năm 2017, trên thẻ bảo hiểm của bạn sẽ không có dòng chữ xác nhận về việc tham gia liên tục.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết: 

>>> Thẻ BHYT không ghi đủ thời điểm 5 năm liên tục

>>> Tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục được hưởng quyền lợi gì?

>>> Tham gia BHYT 5 năm liên tục đi khám, chữa bệnh ở tuyến tỉnh

Trên đây là quy định của pháp luật về: Tham gia bảo hiểm y tế bị gián đoạn có được xác định là 5 năm liên tục. Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7:1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi