Tham gia BHYT được phép gián đoạn bao lâu để tính thời điểm đủ 5 năm liên tục

Tham gia BHYT được phép gián đoạn bao lâu để tính thời điểm đủ 5 năm liên tục

Bên công ty em có một trường hợp tham gia BHYT liên tục từ tháng 1/2009 đến tháng 3/2017 gián đoạn đến tháng 10/2017 và đóng đến thời điểm hiện tại. Nhưng trên thẻ BHYT lại ghi là thời điểm đủ 5 năm liên tục từ tháng 10/2022 là đúng hay sai ạ? Mong sớm nhận được giải đáp từ tổng đài ạ. 



Tư vấn bảo hiểm y tế:gián đoạn

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho công ty chúng tôi, với trường hợp về thời gian gián đoạn tham gia BHYT của bạn Tổng đài tư vấn xin được trả lời bạn như sau:

Căn cứ vào Điểm d Khoản 1 Điều 5 Thông tư 41/2014/TTLT-BYT-BTC ngày 24 tháng 11 năm 2014 có quy định:

“Điều 5. Mẫu thẻ bảo hiểm y tế

1. Mẫu thẻ BHYT do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành sau khi có ý kiến thống nhất của Bộ Y tế. Thẻ BHYT phản ánh một số thông tin sau đây :

d) Từ ngày 01/01/2016, thẻ BHYT cấp cho người tham gia phải thể hiện thời gian tham gia liên tục trước đó theo tháng, tối đa là 60 tháng, trừ đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và Điểm i Khoản 3 Điều 1 Thông tư này. Thời gian tham gia BHYT liên tục là thời gian sử dụng ghi trên thẻ BHYT lần sau nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước; trường hợp gián đoạn tối đa không quá 03 tháng”.

Theo đó, Thông tư 41//2014/TTLT-BYT-BTC có hiệu lực từ ngày 01/02/2015 và các quy định được áp dụng từ 01/01/2015 nên thời gian tham gia bảo hiểm y tế từ 2015 được coi là liên tục khi thời gian sử dụng ghi trên thẻ lần sau nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của lần trước hoặc bị gián đoạn không quá 3 tháng; còn thời gian đóng bảo hiểm y tế trước 2015 để được tính liên tục thì không được gián đoạn.

Như vậy theo quy định trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Bạn tham gia BHYT liên tục từ tháng 1/2009 đến tháng 3/2017 và bị gián đoạn đến tháng 10/2017. Do thời gian tham gia BHYT của bạn đã bị gián đoạn trên 3 tháng do đó trên thẻ BHYT ghi thời điểm đủ 5 năm liên tục từ tháng 10/2022 là đúng quy định.

gián đoạn

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận:

Thời gian gián đoạn tối đa để được tính tham gia BHYT 5 năm liên tục được áp dụng theo quy định của pháp luật hiện hành. 

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết :

Điều kiện hưởng quyền lợi khi tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục

Thời gian tham gia BHYT năm năm liên tục được hiểu như thế nào?

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi về thời gian gián đoạn tham gia BHYT được phép gián đoạn của bạn. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.