Thanh toán lại bảo hiểm y tế khi thẻ BHYT sai thông tin

Thanh toán lại bảo hiểm y tế khi thẻ BHYT sai thông tin

Tôi tham gia bảo hiểm y tế theo công ty. Hôm qua tôi có đi khám chữa bệnh thì bệnh viện không nhận thẻ bảo hiểm y tế của tôi do địa chỉ ghi trên thẻ bảo hiểm y tế với địa chỉ trên chứng minh thư khác nhau. Tôi không biết bệnh viện làm như thế có đúng không?



Thanh toán lại bảo hiểm y tếTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho công ty chúng tôi, với trường hợp của bạn Tổng đài tư vấn xin được trả lời bạn như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 28  Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định:

” Điều 28. Thủ tục khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đến khám bệnh, chữa bệnh phải xuất trình thẻ bảo hiểm y tế có ảnh; trường hợp thẻ bảo hiểm y tế chưa có ảnh thì phải xuất trình thẻ bảo hiểm y tế cùng với giấy tờ chứng minh về nhân thân của người đó;”

Như vậy trong trường hợp của bạn, do thông tin trên thẻ bảo hiểm y tế khác với địa chỉ trên chứng minh thư nên bệnh viện không nhận thẻ bảo hiểm y tế của bạn là đúng.

Theo quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 19 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014:

” Điều 19. Đổi thẻ bảo hiểm y tế

1. Thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây:

c) Thông tin ghi trong thẻ không đúng”.

Khi địa chỉ ghi trên thẻ của bạn không đúng với địa chỉ ghi trên chứng minh thư thì bạn phải làm hồ sơ đổi thẻ bảo hiểm y tế theo Phiếu giao nhận hồ sơ 401/……/THE bao gồm:

– Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (mẫu TK1-TS, 01 bản/người);

– Thẻ BHYT cũ còn giá trị;

– Một trong các giấy tờ sau: Giấy khai sinh, CMND, Sổ hộ khẩu, Thẻ học sinh (đối với trường hợp còn đi học) (Bản sao).

Trong thời hạn 5 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan bảo hiểm xã hội phải đổi thẻ cho người tham gia bảo hiểm y tế.

Bên cạnh đó, căn cứ khoản 2 Điều 14  Thông tư 41/2014/TTLT-BYT-BTC quy định về thanh toán trực tiếp như sau:

” Điều 14. Thanh toán trực tiếp chi phí khám bệnh, chữa bệnh

Các trường hợp thanh toán trực tiếp chi phí khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại Khoản 2 Điều 31 sửa đổi, bổ sung của Luật BHYT bao gồm:

2. Khám bệnh, chữa bệnh không đúng thủ tục khám bệnh, chữa bệnh BHYT theo quy định tại Điều 8 Thông tư này.”

Theo đó, trường hợp này, bạn có thể thanh toán viện phí với bệnh viện sau đó thanh toán lại với cơ quan bảo hiểm xã hội quận/huyện nơi bạn tham gia bảo hiểm y tế.

Về hồ sơ đề nghị thanh toán được quy định tại Điều 15 Thông tư liên tịch số 41/2014/TTLT-BYT-BTC như sau:

” Điều 15. Hồ sơ đề nghị thanh toán

1. Giấy đề nghị thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh BHYT lập theo mẫu do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành.

Thanh toán lại bảo hiểm y tế

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

2. Các thủ tục, giấy tờ theo quy định tại Điều 8 Thông tư này.

3. Giấy ra viện.

4. Bản chính các chứng từ hợp lệ (hóa đơn mua thuốc, hóa đơn thu viện phí và các chứng từ có liên quan).”

Như vậy, trong trường hợp của bạn, bệnh viện không chấp nhận thẻ bảo hiểm y tế của bạn là đúng. Để đảm bảo quyền lợi của mình, bạn cần là thủ tục đổi thẻ bảo hiểm y tế và thủ tục thanh toán lại bảo hiểm y tế theo những quy định trên.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: Thanh toán lại chi phí khám chữa bệnh trong thời gian gia hạn thẻ

Nếu trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.