Nâng mã quyền lợi trên thẻ bảo hiểm y tế từ HT3 lên HT2

Nâng mã quyền lợi trên thẻ bảo hiểm y tế từ HT3 lên HT2

Tôi đã hưởng lương hưu từ tháng 2/2018 và trên thẻ bảo hiểm y tế của tôi có mã là HT3, tôi được biết với mã này tôi sẽ được thanh toán 95% chi phí khi khám, chữa bệnh đúng tuyến nhưng tôi nghe nói có một số đối tượng sẽ được nâng mã quyền lợi và trên thẻ bảo hiểm y tế sẽ thể hiện là HT2. Vậy tôi là cựu chiến binh có được nâng mã quyền lợi trên thẻ bảo hiểm y tế từ HT3 lên HT2 không?



Tư vấn bảo hiểm y tế:Thẻ bảo hiểm y tế từ HT3

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới câu hỏi của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Thứ nhất, quy định về thẻ bảo hiểm y tế với mã HT3:

Căn cứ vào điểm b Khoản 1 Điều 2 Quyết định 1351/QĐ-BHXH thì người hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hàng tháng do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng có mã số ghi trên thẻ bảo hiểm y tế là HT.

Theo điểm c Khoản 2 Điều 2 Quyết định 1351/QĐ-BHXH thì:

“c) Ký hiệu bằng số 3: Được quỹ BHYT thanh toán 95% chi phí KCB thuộc phạm vi chi trả BHYT (có giới hạn tỷ lệ thanh toán một số thuốc, hóa chất, vật tư y tế và dịch vụ kỹ thuật theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế); 100% chi phí KCB tại tuyến xã và chi phí cho một lần KCB thấp hơn 15% tháng lương cơ sở, bao gồm các đối tượng hưởng có ký hiệu là: HT, TC, CN.”

Như vậy theo quy định trên thì mã HT3 được cấp cho đối tượng người đang hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hàng tháng với mức thanh toán 95% chi phí KCB thuộc phạm vi chi trả BHYT.

Thứ hai, nâng mã quyền lợi trên thẻ bảo hiểm y tế từ HT3 lên HT2:

Theo quy định tại Mục 2 của Công văn số 4996/BHXH-CSYT, thì việc chuyển đổi mã quyền lợi trên thẻ BHYT được quy định như sau:

“a) Người có thẻ BHYT mang mã quyền lợi số 3 hoặc số 4 được chuyển đổi lên mã quyền lợi số 2 trong các trường hợp sau:

– Đối với Cựu chiến binh đã tham gia kháng chiến từ ngày 30/4/1975 trở về trước quy định tại Nghị định 150/2006/NĐ-CP ngày 12/12/2006 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Pháp lệnh cựu chiến binh được xác nhận theo Khoản 7, Điều 2 Nghị định số 150/2006/NĐ-CP…”

Bên cạnh đó, theo quy định tại điểm 3.3 khoản 3 Điều 17 Quyết định 595/QĐ-BHXH thì đối tượng cựu chiến binh tham gia bảo hiểm y tế bao gồm:

– Cựu chiến binh tham gia kháng chiến từ ngày 30/4/1975 trở về trước hoặc tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc, làm nhiệm vụ quốc tế ở Campuchia, giúp bạn Lào sau ngày 30/4/1975 theo quy định tại Khoản 2 Điều 1 Nghị định số 157/2016/NĐ-CP ngày 24/11/2016 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung Nghị định số 150/2006/NĐ-CP ngày 12/12/2006 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều pháp lệnh cựu chiến binh;

– Người được hưởng chính sách theo Quyết định số 290/2005/QĐ-TTg ngày 08/11/2005 của Thủ tướng Chính phủ về chế độ, chính sách đối với một số đối tượng trực tiếp tham gia kháng chiến chống Mỹ cứu nước nhưng chưa được hưởng chính sách của Đảng và Nhà nước và Quyết định số 188/2007/QĐ-TTg ngày 06/12/2007 của Thủ tướng Chính phủ về việc sửa đổi, bổ sung Quyết định số 290/2005/QĐ-TTg;

– Cán bộ, chiến sĩ Công an nhân dân được hưởng chế độ theo Quyết định số 53/2010/QĐ-TTg ngày 20/8/2010 của Thủ tướng Chính phủ;

Thẻ bảo hiểm y tế từ HT3

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

– Quân nhân được hưởng chế độ theo Quyết định số 142/2008/QĐ-TTg ngày 27/10/2008 của Thủ tướng Chính phủ và Quyết định số 38/2010/QĐ-TTg ngày 06/5/2010 của Thủ tướng Chính phủ về việc sửa đổi, bổ sung Quyết định số 142/2008/QĐ-TTg;

– Người được hưởng chế độ chính sách theo Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg ngày 09/11/2011 của Thủ tướng Chính phủ về chế độ, chính sách đối với đối tượng tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc, làm nhiệm vụ quốc tế ở Căm-pu-chia, giúp bạn Lào sau ngày 30/4/1975 đã phục viên, xuất ngũ, thôi việc;

Như vậy

Do bạn không cung cấp rõ thông tin bạn thuộc đối tượng cựu chiến binh nào nên để được hưởng và thay đổi mã quyền lợi lên HT2 thì bạn cần thuộc một trong những đối tượng cựu chiến binh theo quy định trên. Vì vậy, nếu không thuộc một trong các đối tượng này bạn sẽ không đủ điều kiện để được nâng mã quyền lợi bảo hiểm y tế.

Trên đây là bài viết về vấn đề đổi mã thẻ bảo hiểm y tế cho đối tượng cựu chiến binh. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Hồ sơ xin cấp thẻ BHYT đối với người có công với cách mạng

Người có công có được đăng ký KCB ban đầu ở tuyến tỉnh?

Nếu bạn còn vấn đề thắc mắc cần giải đáp; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn; giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.