Thời điểm đủ 5 năm liên tục trên thẻ BHYT không đúng

Thời điểm đủ 5 năm liên tục trên thẻ BHYT không đúng

Mình muốn hỏi về việc thời điểm đủ 5 năm liên tục trên thẻ BHYT không đúng! Mình tham gia bảo hiểm liên tục từ năm 2009 đến tháng 2 năm 2017. Mình chuyển công tác và thử việc hai tháng 3, 4 không đóng bảo hiểm. Đến tháng 5 mình đóng lại. Trên thẻ bảo của mình ghi thời điểm đủ 5 năm liên tục là tháng 5 năm 2022. Như vậy có đúng không ạ?



5 năm liên tục trên thẻ BHYT không đúngTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVề vấn đề thời điểm đủ 5 năm liên tục trên thẻ BHYT không đúng; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ quy định tại điểm d Khoản 1 Điều 5 Thông tư 41/2014/TTLT-BYT-BTC ngày 24 tháng 11 năm 2014:

“Điều 5. Thẻ bảo hiểm y tế

1. Mẫu thẻ BHYT do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành sau khi có ý kiến thống nhất của Bộ Y tế. Thẻ BHYT phản ánh một số thông tin sau đây:

d) Từ ngày 01/01/2016; thẻ BHYT cấp cho người tham gia phải thể hiện thời gian tham gia liên tục trước đó theo tháng; tối đa là 60 tháng, trừ đối tượng quy định tại các điểm a; d, e, g, h và Điểm i Khoản 3 Điều 1 Thông tư này. Thời gian tham gia BHYT liên tục là thời gian sử dụng ghi trên thẻ BHYT lần sau nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước; trường hợp gián đoạn tối đa không quá 03 tháng”.

Như vậy, từ ngày 01/01/2016, thẻ BHYT cấp cho người tham gia phải thể hiện thời gian tham gia liên tục trước đó. Để được xác định là tham gia bảo hiểm y tế liên tục, cần lưu ý vấn đề sau:

+) Trước 01/01/2015 thì thời gian tham gia bảo hiểm y tế bắt buộc phải liên tục không bị gián đoạn;

+) Từ 01/01/2015 trở đi, thời gian tham gia bảo hiểm y tế có thể bị gián đoạn tối đa là 03 tháng.

5 năm liên tục trên thẻ BHYT không đúng

Tư vấn Bảo hiểm y tế trực tuyến 1900 6172

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn tham gia BHYT liên tục từ năm 2009 đến tháng 2 năm 2017. Bạn chỉ có tháng 3 và tháng 4 năm 2017 không tham gia BHYT; tức là gián đoạn không quá 03 tháng. Đến tháng 5 bạn tham gia trở lại mà trên thẻ BHYT ghi thời điểm đủ 5 năm liên tục từ tháng 5 năm 2022 là chưa chính xác. 

Bạn cần làm thủ tục điều chỉnh thời điểm đủ 5 năm liên tục. Về vấn đề này bạn vui lòng tham khảo bài viết: Hồ sơ điều chỉnh thời điểm đủ 5 năm liên tục gồm những gì ?

Kết luận:

Tóm lại, trên thẻ BHYT của bạn ghi thời điểm đủ 5 năm liên tục từ tháng 5 năm 2022 là chưa chính xác. Để đảm bảo quyền lợi, bạn nên đổi thẻ BHYT để điều chỉnh thời điểm đủ 5 năm liên tục theo thủ tục nêu trên.

Trên đây là tư vấn về vấn đề thời điểm đủ 5 năm liên tục trên thẻ BHYT không đúng. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết: Đi trái tuyến có được hưởng quyền lợi của thẻ 5 năm liên tục?

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi