Thời điểm thay đổi cơ sở đăng ký khám chữa bệnh ban đầu

Thời điểm thay đổi cơ sở đăng ký khám chữa bệnh ban đầu

Tôi muốn thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu mà nghe nói đến tháng 10 mới đổi được. Xin hỏi như thế có đúng không? Tôi cần chuẩn bị những gì và nộp ở đâu? Xin cám ơn!



Đăng ký khám chữa bệnh ban đầuTư vấn Bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Thứ nhất, về thời điểm thay đổi cơ sở đăng ký khám chữa bệnh ban đầu

Căn cứ Khoản 3, Điều 47 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định như sau:

“Điều 47. Quản lý dữ liệu, giá trị sử dụng thẻ BHYT

3. Người tham gia BHYT được thay đổi cơ sở đăng ký khám chữa bệnh ban đầu vào tháng đầu quý”.

Như vậy, người tham gia BHYT được thay đổi cơ sở đăng ký khám chữa bệnh ban đầu. Tuy nhiên, việc thay đổi này chỉ được thực hiện vào tháng đầu quý; tức là tháng 1, tháng 4, tháng 7 và tháng 10 hàng năm. 

Thứ hai, về hồ sơ thay đổi cơ sở đăng ký khám chữa bệnh ban đầu

Khoản 4, Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH có quy định:

“Điều 27. Cấp lại, đổi, điều chỉnh nội dung trên sổ BHXH, thẻ BHYT

4. Cấp lại, đổi thẻ BHYT

4.1. Thành phần hồ sơ

a) Người tham gia

– Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

– Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03.

b) Đơn vị: Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).

4.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ”.

Căn cứ quy định trên và Phiếu giao nhận hồ sơ 402……/THE, bạn cần chuẩn bị hồ sơ bao gồm:

– Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS);

– Thẻ BHYT cũ còn giá trị.

Thứ ba, về nơi nộp hồ sơ thay đổi cơ sở đăng ký khám chữa bệnh ban đầu

Căn cứ quy định tại Điểm 3.1, Khoản 3, Điều 3 Quyết định 595/QĐ-BHXH như sau:

“Điều 3. Phân cấp quản lý

3. Cấp thẻ BHYT

3.1. BHXH huyện: Cấp mới, cấp lại, đổi thẻ BHYT cho người tham gia BHYT do BHXH huyện thu”.

Theo đó, bạn cần nộp hồ sơ cho cơ quan BHXH cấp huyện nơi đã cấp thẻ BHYT cho bạn. Bạn cũng có thể nộp hồ sơ thông qua đơn vị nơi mà bạn đang làm việc.

Đăng ký khám chữa bệnh ban đầu

Tư vấn Bảo hiểm y tế trực tuyến 1900 6172

Kết luận:

– Bạn có thể thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu vào tháng đầu mỗi quý;

– Bạn cần Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS) và thẻ BHYT cũ còn giá trị để thay đổi nơi đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu;

– Bạn có thể nộp hồ sơ thông qua đơn vị nơi mà bạn đang làm việc; hoặc nộp trực tiếp tại cơ quan BHXH cấp huyện nơi đã cấp thẻ BHYT cho bạn.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết:

Hồ sơ thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu mới nhất 2017

Thủ tục thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu?

Mọi vấn đề vướng mắc, xin vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi