Thủ tục đổi thẻ bảo hiểm y tế do bị sai giới tính?

Thủ tục đổi thẻ bảo hiểm y tế do bị sai giới tính?

Chào công ty tư vấn An Nam, tôi muốn tư vấn về: Thủ tục đổi thẻ bảo hiểm y tế do bị sai giới tính. Trường hợp của tôi như sau: Tôi làm việc ở cơ quan Nhà Nước được cơ quan mua thẻ bhyt cho nhưng không may thẻ bảo hiểm y tế của tôi lại ghi sai giới tính. Tôi muốn đổi thẻ bảo hiểm y tế thì cần chuẩn bị giấy tờ gì? Trong thời gian chờ đổi lại thẻ mà tôi muốn đi khám bệnh thì tôi phải làm như thế nào để được hưởng quyền lợi? Trường hợp nếu tôi đã trả hết tiền khám bệnh thì có được thanh toán lại không và hồ sơ thanh toán lại như thế nào? Mong anh chị tư vấn giúp tôi.



bị sai giới tínhTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho công ty chúng tôi, với trường hợp của bạn: Thủ tục đổi thẻ bảo hiểm y tế do bị sai giới tính, chúng tôi xin được trả lời bạn như sau:

Thứ nhất, thủ tục cấp lại thẻ bảo hiểm y tế

Căn cứ theo điểm c, khoản 1 Điều 19 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định:

” Điều 19. Đổi thẻ bảo hiểm y tế

1. Thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây:

c) Thông tin ghi trong thẻ không đúng.”

Do đó, với trường hợp của bạn, thẻ bảo hiểm y tế bị ghi sai giới tính nên bạn có quyền được đổi thẻ bảo hiểm y tế. 

Căn cứ Điều 29 Quyết định 959/QĐ-BHXH quy định:

“Điều 29. Cấp lại sổ BHXH, đổi, điều chỉnh thông tin trên sổ BHXH, thẻ BHYT

4. Cấp lại, đổi thẻ BHYT

4.1. Thành phần hồ sơ:

a) Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS);

b) Thẻ BHYT (trường hợp hỏng hoặc thay đổi thông tin);

c) Bảng kê giấy tờ hồ sơ làm căn cứ cấp lại, đổi thẻ BHYT (Mục II, III Phụ lục 03 đối với trường hợp thay đổi thông tin).

4.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ”.

Theo quy định trên và kết hợp Phiếu giao nhận hồ sơ 401/……………/THE, để được đổi thẻ bảo hiểm y tế bạn cần chuẩn bị những giấy tờ sau:

+) Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia bảo hiểm y tế ( mẫu TK1-TS, 01 bản/người);

+) Thẻ bảo hiểm y tế cũ còn giá trị;

+) Bản sao chứng minh thư nhân dân.

Thời hạn giải quyết: 07 ngày làm việc (khoản 3 Điều 18 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung 2014).

Nơi nộp hồ sơ: Bạn nộp hồ sơ cho cơ quan BHXH nơi đóng bảo hiểm y tế hoặc nộp thông qua đơn vị.

Lưu ý Nếu nộp hồ sơ và nhận kết quả qua bưu điện thì thời hạn giải quyết hồ sơ sẽ cộng thêm 02 ngày cho mỗi lượt.

Thứ hai, quyền lợi bảo hiểm y tế khi đang chờ cấp thẻ

Căn cứ Khoản 3 Điều 8 Thông tư 41/2014/TTLT-BYT-BTC quy định:

“Điều 8. Thủ tục khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

3. Người tham gia BHYT trong thời gian chờ cấp lại thẻ, đổi thẻ BHYT khi đến khám bệnh, chữa bệnh phải đi khi xuất trình giấy hẹn cấp lại thẻ, đổi thẻ BHYT do tổ chức Bảo hiểm xã hội nơi tiếp nhận hồ sơ cấp lại thẻ, đổi thẻ cấp và một loại giấy tờ chứng minh về nhân thân của người đó.”

Do đó, theo quy định trên, nếu đang trong thời gian đổi lại thẻ, bạn đi khám bệnh mà muốn được hưởng quyền lợi từ bảo hiểm y tế thì bạn phải xuất trình giấy hẹn đổi lại thẻ do cơ quan Bảo hiểm xã hội nơi tiếp nhận hồ sơ đổi thẻ của bạn và chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ chứng minh nhân thân khác có ảnh.

bị sai giới tính

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Trong trường hợp bạn đã trả hết tiền khám bệnh thì theo quy định tại  Khoản 2 Điều 14 Thông tư 41/2014/TTLT-BYT-BTC:

“Điều 14. Thanh toán trực tiếp chi phí khám bệnh, chữa bệnh

Các trường hợp thanh toán trực tiếp chi phí khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại Khoản 2 Điều 31 sửa đổi, bổ sung của Luật BHYT bao gồm:

2. Khám bệnh, chữa bệnh không đúng thủ tục khám bệnh, chữa bệnh BHYT theo quy định tại Điều 8 Thông tư này.”

Như vậy, khi đi khám, chữa bệnh bạn không xuất trình bảo hiểm y tế mà tự chi trả toàn bộ chi phí thì bạn sẽ được thanh toán lại những chi phí tương đương với mức hưởng của mình. Bạn cần chuẩn bị những giấy tờ để thanh toán lại được quy định tại Điều 15 Thông tư 41/2014/TTLT-BYT-BTC như sau:

+) Thẻ bảo hiểm y tế;

+) Giấy ra viện;

+) Bản chính các chứng từ hợp lệ (hóa đơn mua thuốc, hóa đơn thu viện phí và các chứng từ có liên quan);

+) Chứng minh thư nhân dân hoặc giấy tờ tùy thân khác có ảnh.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Thời hạn thanh toán lại tiền bảo hiểm y tế

Thanh toán lại chi phí khám bệnh khi quên mang thẻ bảo hiểm y tế?

Trên đây là quy định của pháp luật về: Thủ tục đổi thẻ bảo hiểm y tế do bị sai giới tính. Nếu trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi