Trợ cấp thất nghiệp khi công ty phá sản

Trợ cấp thất nghiệp khi công ty phá sản

Xin quý công ty giải đáp giúp về vấn đề trợ cấp thất nghiệp khi công ty phá sản. Tôi có đóng bảo hiểm thất nghiệp được 4 năm 4 tháng. Nay công ty phá sản năm 2015. Từ đó đến giờ tôi không có việc làm. Tôi đã chốt sổ Bảo hiểm xã hội. Công ty đã giải thể tôi không thể có hợp đồng lao động. Vậy cho tôi hỏi tôi có được hưởng chế độ thất nghiệp không? Xin cảm ơn.



Trợ cấp thất nghiệp khi công ty phá sảnTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Với câu hỏi về trợ cấp thất nghiệp khi công ty phá sảnTổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp:

Căn cứ Điều 49 Luật Việc làm 2013 có quy định về vấn đề này như sau:

“Điều 49. Điều kiện hưởng

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:[…]”

Như vậy:

Để được hưởng bảo hiểm thất nghiệp bạn cần đáp ứng đầy đủ các điều kiện trên bao gồm:

– Người lao động không đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động/hợp đồng làm việc trái luật;

– Tham gia từ đủ 12 tháng bảo hiểm thất nghiệp trở lên trong vòng 24 tháng trước khi thất nghiệp.

– Đã nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp trong vòng 3 tháng kể từ ngày nghỉ việc.

– Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp.

Như vậy, theo quy định trên, không có trường hợp nào cấm người lao động hưởng trợ cấp thất nghiệp khi công ty phá sản. Do đó, khi bạn được công ty chốt sổ bảo hiểm và trả sổ cũng như đáp ứng các điều kiện trên thì sẽ được giải quyết trợ cấp thất nghiệp.

Thứ hai, về hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp:

Căn cứ điều 16 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 16. Hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp

1.Đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định.

2. Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của một trong các giấy tờ sau đây xác nhận về việc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc:

a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã hết hạn hoặc đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

b) Quyết định thôi việc;

c) Quyết định sa thải;

d) Quyết định kỷ luật buộc thôi việc;

đ) Thông báo hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

[…]

3.Sổ bảo hiểm xã hội.”

Trợ cấp thất nghiệp khi công ty phá sản

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Kết luận:

Khi đủ điều kiện để hưởng trợ cấp thất nghiệp bạn phải nộp đầy đủ hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp như hướng dẫn ở trên. Trong đó giấy tờ xác nhận về chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc có thể là bản chính hoặc bản sao một trong các loại giấy tờ sau: Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã hết hạn hoặc đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động; Quyết định thôi việc; Quyết định sa thải; Quyết định kỷ luật buộc thôi việc; Thông báo hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

Nếu không đủ điều kiện hưởng hoặc hồ sơ không đúng quy định thì bạn không được giải quyết để hưởng trợ cấp thất nghiệp. Thời gian đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp mà chưa được hưởng trợ cấp thất nghiệp sẽ được bảo lưu và cộng dồn trong lần hưởng tiếp theo khi đủ điều kiện.

Ngoài ra, liên quan đến vấn đề trợ cấp thất nghiệp khi công ty phá sản; bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Trong quá trình giải quyết vấn đề trợ cấp thất nghiệp người lao động khi công ty phá sản; nếu có vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi