Trợ cấp tuất hàng tháng cho con liệt sĩ không thu nhập

Trợ cấp tuất hàng tháng cho con liệt sĩ không thu nhập 

Xin chào anh chị tư vấn! Tôi muốn tư vấn về trợ cấp tuất hàng tháng cho con liệt sĩ. Bố tôi là liệt sĩ. Tôi năm nay 67 tuổi. Tôi nghỉ việc theo chế độ mất sức lao động từ năm 1983. Hiện nay tôi không có thu nhập. Vậy tôi có được hưởng chế độ tuất hàng tháng không? Mong anh chị tư vấn giúp tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn!



Tư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn về về trợ cấp tuất hàng tháng cho con liệt sĩ; chúng tôi xin trả lời như sau:

Về thân nhân liệt sĩ

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1; Điều 14 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng sửa đổi, bổ sung năm 2012:

“Điều 14

1. Thân nhân liệt sĩ được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cấp “Giấy chứng nhận gia đình liệt sĩ” bao gồm:

a) Cha đẻ, mẹ đẻ;

b) Vợ hoặc chồng;

c) Con;

d) Người có công nuôi dưỡng khi liệt sĩ còn nhỏ.”

Như vậy, thân nhân của liệt sĩ bao gồm: cha mẹ đẻ, vợ hoặc chồng; con và người có công nuôi dưỡng liệt sĩ khi còn nhỏ. Trong trường hợp của bạn: bạn là con của liệt sĩ. Do đó bạn được coi là thân nhân liệt sĩ.

Về trợ cấp tuất hàng tháng cho con liệt sĩ

Căn cứ theo quy định tại Khoản 2; Điều 14  Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng sửa đổi, bổ sung năm 2012:

“Điều 14

2. Các chế độ ưu đãi đối với thân nhân liệt sĩ bao gồm:

b) Trợ cấp tiền tuất hàng tháng theo các mức thân nhân của một liệt sĩ; thân nhân của hai liệt sĩ, thân nhân của ba liệt sĩ trở lên đối với cha đẻ; mẹ đẻ, người có công nuôi dưỡng khi liệt sĩ còn nhỏ, vợ hoặc chồng của liệt sĩ; con liệt sĩ dưới 18 tuổi hoặc từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học hoặc bị khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng.”

Như vậy, con của liệt sĩ được nhận trợ cấp tuất hàng tháng khi thuộc một trong các trường hợp sau:

+) Con dưới 18 tuổi;

+) Con từ đủ 18 tuổi trở lên còn tiếp tục đi học hoặc khuyết tật nặng; khuyết tật đặc biệt nặng.

Theo thông tin bạn cung cấp: bạn hiện nay 67 tuổi. Bạn không có thu nhập. Nếu bạn khuyết tật nặng hoặc khuyết tật đặc biệt nặng thì bạn sẽ được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng.

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận

Tóm lại bạn là con của liệt sĩ và bạn đã trên 18 tuổi. Do đó bạn chỉ có thể nhận trợ cấp tuất hàng tháng khi bạn là người khuyết tật từ 61% khả năng lao động trở lên. Và nếu thuộc trường hợp được hưởng, căn cứ mục 3 Phụ lục I ban hành kèm theo Nghị định 20/2015/NĐ-CP thì bạn sẽ được nhận hàng tháng là 1.318.000 đồng.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm về trợ cấp tuất hàng tháng cho con liệt sĩ tại các bài viết sau:

Mức hưởng trợ cấp tuất cho thân nhân người liệt sĩ

Chế độ hưởng trợ cấp tuất cho thân nhân người có công chết

Trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề thắc mắc về trợ cấp tuất hàng tháng cho con liệt sĩ. Bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.