Trường hợp được xác định khám chữa bệnh BHYT đúng tuyến

Khám chữa bệnh BHYT đúng tuyến

Em có bảo hiểm y tế ở bệnh viện Lê Lợi, thành phố Vũng Tàu. Khi em đi công việc trên thành phố Hồ Chí Minh thì khám bệnh ở bệnh viện cấp nào để được xác định khám chữa bệnh BHYT đúng tuyến? Xin cảm ơn!



khám chữa bệnh BHYT đúng tuyếnTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi về khám chữa bệnh BHYT đúng tuyến, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Theo như bạn cung cấp thì bạn đăng ký khám, chữa bệnh ở bệnh viện Lê Lợi ở Vũng Tàu. Đây là bệnh viện tuyến huyện. Hiện nay, bạn đi công việc trên thành phố Hồ Chí Minh và muốn đi khám, chữa bệnh. 

Thứ nhất, trường hợp đi công tác học tập; làm việc lưu động hoặc tạm trú dưới 12 tháng tại địa phương khác

Căn cứ khoản 6 Điều 11 Thông tư 40/2015/TT-BYT:

“Điều 11. Các trường hợp được xác định là đúng tuyến khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

6. Trường hợp người tham gia bảo hiểm y tế đi công tác; học tập; làm việc lưu động; hoặc tạm trú dưới 12 tháng tại địa phương khác thì được khám bệnh, chữa bệnh tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh trên địa phương đó tương đương với tuyến của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh ban đầu ghi trên thẻ bảo hiểm y tế. Trường hợp địa phương đó không có cơ sở y tế tương đương thì người tham gia bảo hiểm y tế được lựa chọn cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khác có tổ chức khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu.”

Theo quy định trên, khi bạn đi công tác; học tập; làm việc lưu động; hoặc tạm trú dưới 12 tháng tại thành phố Hồ Chí Minh thì được khám, chữa bệnh tại cơ sở khám, chữa bệnh tại đây tương đương với tuyến của cơ sở khám, chữa bệnh ban đầu ghi trên thẻ bảo hiểm y tế – bệnh viện tuyến huyện. Theo đó, bạn được đi khám, chữa bệnh tại Phòng khám đa khoa tuyến huyện, bệnh viện đa khoa tuyến huyện và Trung tâm y tế dự phòng tuyến huyện tại thành phố Hồ Chí Minh.

Thứ hai, về thủ tục khám, chữa bệnh bảo hiểm y tế

Thủ tục khám, chữa bệnh quy định tại Khoản 8 Điều 8 Thông tư Liên tịch số 41/2014/TTLT-BYT-BTC như sau:

8. Người tham gia BHYT đến khám bệnh, chữa bệnh mà không phải trong tình trạng cấp cứu trong thời gian đi công tác; làm việc lưu động; đi học tập trung theo các hình thức đào tạo, chương trình đào tạo, tạm trú thì được khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở y tế cùng tuyến chuyên môn kỹ thuật hoặc tương đương với cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu ghi trên thẻ BHYT phải xuất trình các giấy tờ quy định tại Khoản 1 hoặc Khoản 2 hoặc Khoản 3 Điều này và một trong các giấy tờ sau đây (bản chính hoặc bản sao): giấy công tác, quyết định cử đi học, giấy tờ chứng minh đăng ký tạm trú”.

Theo quy định trên, bạn đi công tác; học tập; làm việc lưu động; hoặc tạm trú dưới 12 tháng tại thành phố Hồ Chí Minh thì được khám bệnh, chữa bệnh tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh trên địa phương đó tương đương với tuyến của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh ban đầu ghi trên thẻ bảo hiểm y tế nhưng phải xuất trình được thẻ BHYT và một trong các giấy tờ sau đây (bản chính hoặc bản sao): giấy công tác, quyết định cử đi học, giấy tờ chứng minh đăng ký tạm trú. 

khám chữa bệnh BHYT đúng tuyến

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Thứ ba, nếu bạn không có giấy công tác, quyết định cử đi học, giấy tờ đăng ký tạm trú

Căn cứ khoản 4 Điều 22 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định:

Điều 22. Mức hưởng bảo hiểm y tế

4. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, người tham gia bảo hiểm y tế đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại trạm y tế tuyến xã; hoặc phòng khám đa khoa; hoặc bệnh viện tuyến huyện được quyền khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế tại trạm y tế tuyến xã; hoặc phòng khám đa khoa; hoặc bệnh viện tuyến huyện trong cùng địa bàn tỉnh có mức hưởng theo quy định tại khoản 1 Điều này“.

Theo quy định trên, khi bạn đến thành phố Hồ Chí Minh mà không có giấy công tác; quyết định cử đi học; giấy tờ chứng minh đăng ký tạm trú thì để khám chữa bệnh BHYT đúng tuyến, bạn cần đến khám, chữa bệnh tại bệnh viện tuyến huyện tại đây.

Tóm lại

Khi bạn đến thành phố Hồ Chí Minh mà muốn đi khám chữa bệnh BHYT đúng tuyến cần lưu ý:

+) Nếu có giấy công tác; quyết định cử đi học; giấy tờ chứng minh đăng ký tạm trú thì bạn có thể đến khám, chữa bệnh tại các cơ sở y tế tuyến huyện tại đây. Bao gồm: Phòng khám đa khoa tuyến huyện, bệnh viện đa khoa tuyến huyện và Trung tâm y tế dự phòng tuyến huyện;

+) Nếu không có các giấy tờ nêu trên thì bạn có thể khám, chữa bệnh tại bệnh viện tuyến huyện.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Khám bệnh ở trung tâm y tế tỉnh khác có được hưởng BHYT?

Khám chữa bệnh ở tỉnh khác có được bảo hiểm không?

Trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi