Xin nghỉ phép để đi khám chữa bệnh có được hưởng chế độ ốm đau?

Xin nghỉ phép để đi khám chữa bệnh có được hưởng chế độ ốm đau?

Xin nghỉ phép để đi khám chữa bệnh có được hưởng chế độ ốm đau? Tháng vừa rồi tôi có bị ốm và phải nghỉ việc để đi viện. Tôi có xin nghỉ phép năm 5 ngày để đi điều trị. Quay trở lại tôi có yêu cầu công ty thanh toán chế độ ốm đau cho tôi vì tôi được biết khi ốm đau tôi sẽ được hưởng chế độ nhưng công ty không chấp nhận. Xin hỏi, công ty làm như vậy có đúng không? Tôi phải làm thế nào để giải quyết quyền lợi của mình.



Nghỉ phép để đi khám chữa bệnhTư vấn Bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnTrường hợp xin nghỉ phép để đi khám chữa bệnh Tổng đài tư vấn xin được trả lời bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 3 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 thì: ” Bảo hiểm xã hội là sự bảo đảm thay thế hoặc bù đắp một phần thu nhập của người lao động khi họ bị giảm hoặc mất thu nhập do ốm đau, thai sản, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, hết tuổi lao động hoặc chết, trên cơ sở đóng vào quỹ bảo hiểm xã hội“.

Ngoài ra, theo quy định tại khoản 1 Điều 25 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014, điều kiện để được hưởng chế độ ốm đau đối với người lao động có tham gia BHXH được xác định như sau:

1. Bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

Trường hợp ốm đau, tai nạn phải nghỉ việc do tự hủy hoại sức khỏe, do say rượu hoặc sử dụng chất ma túy, tiền chất ma túy theo danh mục do Chính phủ quy định thì không được hưởng chế độ ốm đau.”

Theo đó, chỉ khi bạn phải nghỉ việc để đi khám chữa bệnh, thực tế có bị mất một phần thu nhập do ốm đau thì mới được cơ quan bảo hiểm xã hội xem xét để giải quyết hưởng chế độ ốm đau. 

Trường hợp của bạn, bạn xin nghỉ phép năm 5 ngày, như vậy, trong 5 ngày đó, bạn không làm việc nhưng vẫn được hưởng lương bình thường theo quy định tại Điều 111 Bộ luật lao động năm 2012:

1. Người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

b) 14 ngày làm việc đối với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có có điều kiện sinh sống khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành hoặc lao động chưa thành niên hoặc lao động là người khuyết tật;

c) 16 ngày làm việc đối với người làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống đặc biệt khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành…

Trong khoảng thời gian 5 ngày nghỉ phép năm này, bạn vẫn sẽ được hưởng nguyên lương do công ty trả. Tuy nhiên, căn cứ điểm c khoản 2 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29 tháng 12 năm 2015 về điều kiện hưởng chế độ ốm đau:

Nghỉ phép để đi khám chữa bệnh

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

2. Không giải quyết chế độ ốm đau đối với các trường hợp sau đây:

c) Người lao động bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động trong thời gian đang nghỉ phép hằng năm, nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương theo quy định của pháp luật lao động; nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội“.

Như vậy, người lao động bị ốm đau, tai nạn không phải là tai nạn lao động trong thời gian nghỉ phép hằng năm thì không được giải quyết chế độ ốm đau. Do đó, trường hợp của bạn, công ty không chấp nhận giúp giải quyết chế độ ốm đau cho bạn là đúng quy định pháp luật. Mặc dù vậy, bạn vẫn được hưởng nguyên lương trong thời gian nghỉ phép năm này. 

Trên đây là giải đáp về vấn đề: Xin nghỉ phép để đi khám chữa bệnh có được hưởng chế độ ốm đau?

Bạn vui lòng tham khảo thêm các bài viết khác liên quan sau:

Điều kiện để hưởng chế độ ốm đau theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội 2014

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc về Xin nghỉ phép để đi khám chữa bệnh có được hưởng chế độ ốm đau, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.


Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi