Bảo hiểm y tế của trẻ em đủ 6 tuổi chưa đến kỳ nhập học

Bảo hiểm y tế của trẻ em đủ 6 tuổi chưa đến kỳ nhập học

Tôi muốn hỏi về bảo hiểm y tế của trẻ em đủ 6 tuổi chưa đến kỳ nhập học. Ngày 17/04/2017 con tôi đủ 6 tuổi. Tôi ra phường hỏi để đổi thẻ bảo hiểm y tế; nhưng phường trả lời là để nhập học rồi mua ở trường luôn. Ở phường không giải quyết được vì bảo hiểm y tế đã hết hạn. Nhưng tháng 8 mới nhập học; vậy cho hỏi trong tháng 6 và tháng 7 tôi tham gia bảo hiểm y tế cho con tôi ở đâu? UBND phường trả lời cho tôi như vậy có đúng không? Tôi xin cảm ơn.



Bảo hiểm y tế của trẻ em đủ 6 tuổiTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi bảo hiểm y tế của trẻ em đủ 6 tuổi chưa đến kỳ nhập học của bạn; húng tôi xin trả lời bạn như sau:

Thứ nhất, về đối tượng trẻ em tham gia bảo hiểm y tế:

Căn cứ điểm e Khoản 3 Điều 12 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định:

“Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

3. Nhóm do Ngân sách nhà nước đóng; bao gồm:

e. Trẻ em dưới 6 tuổi”.

Như vậy; tính đến ngày 17/04/2017 thì con của bạn là đối tượng tham gia bảo hiểm y tế do ngân sách nhà nước đóng.

Thứ hai, về giá trị sử dụng thẻ bảo hiểm y tế của đối tượng trẻ em:

Căn cứ điểm c, Khoản 3, Điều 16 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định:

3. Thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng được quy định như sau:

d) Đối với trẻ em dưới 6 tuổi thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến ngày trẻ đủ 72 tháng tuổi. Trường hợp trẻ đủ 72 tháng tuổi mà chưa đến kỳ nhập học thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến ngày 30 tháng 9 của năm đó”.

Theo thông tin bạn cung cấp: Con bạn đủ 6 tuổi vào ngày 17/04/2017 và đến tháng 8 con bạn mới nhập học. Do đó; theo quy định trên thì con bạn vẫn được cấp thẻ bảo hiểm y tế cho đến ngày 30/09/2017. 

Bên cạnh đó; căn cứ điểm g Mục 1 Công văn số 4996/2014/BHXH-CSYT hướng dẫn một số nội dung theo quy định của Luật BHYT sửa đổi; bổ sung có quy định:

“BHXH các tỉnh khẩn trương phối hợp với các đơn vị quản lý đối tượng và cơ sở KCB BHYT trên địa bàn thông báo kế hoạch đổi thẻ BHYT theo Quyết định 1313/QĐ-BHXH ngày 2/12/2014 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam về việc ban hành mẫu thẻ BHYT và Quyết định 1314/QĐ-BHXH, đồng thời với việc thu hồi số thẻ BHYT cũ có giá trị sử dụng sau ngày 31/12/2014;  hoàn thành trước ngày 30/9/2015. Trước mắt tập trung thu hồi; đổi ngay thẻ BHYT cho các đối tượng sau:

– Đối tượng có thẻ BHYT mang mã quyền lợi 4 ban hành kèm theo Quyết định số 1071/QĐ-BHXH.

– Đối tượng đã được cấp thẻ BHYT mang mã TC7 ban hành kèm theo Quyết định số 1071/QĐ-BHXH nhưng là cha đẻ; mẹ đẻ; vợ hoặc chồng; con của liệt sỹ và người có công nuôi dưỡng liệt sỹ.

– Đối tượng trẻ em dưới 6 tuổi đã được cấp thẻ BHYT nhưng chưa đến kỳ nhập học thì thời hạn sử dụng của thẻ BHYT được kéo dài đến ngày 30 tháng 9 năm trẻ 72 tháng tuổi”.

Bảo hiểm y tế của trẻ em đủ 6 tuổi

 Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172 

Như vậy, bảo hiểm y tế của trẻ em đủ 6 tuổi nhưng chưa đến kỳ nhập học nằm trong diện thu hồi; và cấp lại thẻ bảo hiểm y tế. Do đó; UBND phường trả lời cho bạn như vậy là không đúng quy định.

Vì vậy; bạn cần liên hệ với cơ quan BHXH nơi cấp thẻ bảo hiểm y tế để được hướng dẫn; và đổi thẻ bảo hiểm y tế cho con bạn theo quy định; để đảm bảo quyền lợi của con bạn khi đi khám chữa bệnh.

Kết luận:

Đối với trẻ em đủ 6 tuổi mà chưa đến kỳ nhập học; thì sẽ được thu hồi và cấp thẻ mới có giá trị sử dụng đến ngày 30 tháng 09 theo quy định của pháp luật.

Trên đây là bài viết về vấn đề; bảo hiểm y tế của trẻ em đủ 6 tuổi chưa đến kỳ nhập học. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Đăng ký nơi khám chữa bệnh ban đầu cho trẻ em dưới 6 tuổi

Đổi thẻ cho trẻ đủ 6 tuổi nhưng chưa đến kỳ nhập học?

Mọi thắc mắc liên quan đến bảo hiểm y tế; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn; giải đáp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi