Có được hưởng trợ cấp bảo hiểm thất nghiệp khi thử việc?

Có được hưởng trợ cấp bảo hiểm thất nghiệp khi thử việc?

Em làm ở công ty B được một năm thì nghỉ (một năm tính cả hai tháng thử việc). Vậy em có được hưởng trợ cấp bảo hiểm thất nghiệp không? Nếu không tính hai tháng thử việc em làm chưa được một năm vậy vẫn được tính bảo hiểm thất nghiệp ạ?



Hưởng trợ cấp bảo hiểm thất nghiệpTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Đối với câu hỏi của bạn về hưởng trợ cấp bảo hiểm thất nghiệp khi thử việc; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp:

Căn cứ theo quy định tại Điều 49 Luật việc làm 2013:

Điều 49. Điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này; đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau …”

Vậy, điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp; nếu bạn đóng được 12 tháng bảo hiểm trong thời gian 24 tháng trước khi nghỉ việc; và chấm dứt hợp đồng đúng pháp luật; nộp hồ sơ hưởng trợ cấp bảo hiểm thất nghiệp đúng thời hạn quy định; thì đủ điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp.

Về thời gian thử việc:

Tuy nhiên, khi làm ở công ty B 1 năm thì bạn lại có 2 tháng thử việc. Căn cứ theo quy định tại Mục II Quyết định 2777/QĐ-BHXH về thực hiện nghiệp vụ công tác thu BHXH; BHYT; BHTN; quản lí sổ BHXH, thẻ BHYT thì:

“Người lao động có thời gian thử việc ghi trong HĐLĐ, HĐLV mà hợp đồng đó thuộc diện tham gia BHXH bắt buộc, BHYT, BHTN; thì đơn vị và người lao động phải đóng BHXH, BHYT, BHTN cho cả thời gian thử việc. Trường hợp HĐ thử việc dưới 03 tháng tách rời với HĐLĐ, HĐLV; thì HĐ thử việc đó không thuộc đối tượng đóng BHXH, BHYT, BHTN bắt buộc.”

Hưởng trợ cấp bảo hiểm thất nghiệp

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Do đó, đối với trường hợp của bạn, được xác định theo hai hướng:

+ Trường hợp 1: nếu 2 tháng thử việc đó ghi luôn trong HĐLĐ thì thời gian đóng BHTN của bạn là 1 năm. Do đó, bạn đủ điều kiện hưởng trợ cấp bảo hiểm thất nghiệp.

+ Trường hợp 2: nếu 2 tháng thử việc là hợp đồng thử việc tách rời với HĐLĐ thì thời gian đóng BHTN của bạn là 10 tháng. Khi đó, bạn chưa đủ điều kiện hưởng trợ cấp bảo hiểm thất nghiệp.

Thứ hai, về việc bảo lưu thời gian đóng BHTN:

Trong trường hợp bạn có 10 tháng đóng BHTN; bạn chưa đóng đủ số tháng theo quy định của luật thì thời gian đó bạn sẽ được bảo lưu, cộng dồn cho lần hưởng sau. Căn cứ Khoản 1 Điều 45 Luật việc làm 2013:

“1. Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp để xét hưởng bảo hiểm thất nghiệp là tổng các khoảng thời gian đã đóng bảo hiểm thất nghiệp liên tục hoặc không liên tục được cộng dồn từ khi bắt đầu đóng bảo hiểm thất nghiệp cho đến khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật mà chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp”.

Kết luận:

+ Nếu 2 tháng thử việc ghi trong HĐLĐ thì thời gian đóng BHTN của bạn là 1 năm. Khi đó bạn đủ điều kiện hưởng BHTN.

+ Nếu 2 tháng thử việc ghi trong hợp đồng thử việc tách rời với HĐLĐ thì thời gian đóng BHTN của bạn là 10 tháng. Trường hợp này bạn chưa đủ điều kiện hưởng BHTN. Số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp chưa hưởng của bạn sẽ được bảo lưu.

Bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết: 

Nếu còn vấn đề gì thắc mắc về hưởng trợ cấp bảo hiểm thất nghiệp khi thử việc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi