Có sổ lưu trú mua bảo hiểm y tế được không?

Có sổ lưu trú mua bảo hiểm y tế được không?

Tôi muốn hỏi có sổ lưu trú mua bảo hiểm y tế được không? Tôi có sổ lưu trú tại quận 1 thành phố Hồ Chí Minh. Tôi đang bị bệnh nên muốn lên phường mua bảo hiểm y tế tự nguyện để giảm mức tiền viện phí nhưng cán bộ không cho mua. Họ bảo là sổ lưu trú không mua được. Cho tôi hỏi tại sao lại như vậy; và tôi cần làm gì để có thể mua bảo hiểm y tế đây? Tôi xin cảm ơn.



Có sổ lưu trú mua bảo hiểm y tếTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi có sổ lưu trú mua bảo hiểm y tế được không của bạn; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, về tham gia bảo hiểm y tế hộ gia đình:

Căn cứ vào khoản 5 điều 17 Quyết định 595/QĐ- BHXH ngày 14 tháng 04 năm 2017 quy định:

“Điều 17. Đối tượng tham gia BHYT theo quy định tại Điều 12 Luật BHYT và các văn bản hướng dẫn thi hành, cụ thể như sau:

5. Nhóm tham gia BHYT theo hộ gia đình, bao gồm:

5.1. Toàn bộ người có tên trong sổ hộ khẩu; trừ đối tượng quy định tại các Khoản 1, 2, 3 và 4 Điều này và người đã khai báo tạm vắng;

5.2. Toàn bộ những người có tên trong sổ tạm trú; trừ đối tượng quy định tại các Khoản 1, 2, 3 và Khoản 4 Điều này”.

Bên cạnh đó, căn cứ Khoản 1 Điều 31 Luật cư trú sửa đổi, bổ sung 2013:

“Điều 31. Lưu trú và thông báo lưu trú

1. Lưu trú là việc công dân ở lại trong một thời gian nhất định tại địa điểm thuộc xã, phường, thị trấn ngoài nơi cư trú của mình và không thuộc trường hợp phải đăng ký tạm trú.”

Như vậy; chỉ những người có tên trong sổ hộ khẩu hoặc trong sổ tạm trú mới có thể tham gia BHYT theo hộ gia đình. Những người lưu trú không thuộc trường hợp phải đăng ký tạm trú nên sẽ không có sổ tạm trú. Quy định hiện hành cũng chưa áp dụng đối với những người có sổ lưu trú có thể mua bảo hiểm y tế.

Do đó, đối với trường hợp của bạn; bạn có sổ lưu trú muốn mua BHYT nhưng cán bộ xã phường trả lời cho bạn là không mua được là đúng quy định của pháp luật.

Thứ hai, về thủ tục tham gia bảo hiểm y tế hộ gia đình:

Căn cứ Điều 25 Quyết định 595/QĐ-BHXH và Phiếu giao nhận hồ sơ 202/……../THU thì hồ sơ bao gồm những giấy tờ như sau:

– Tờ khai tham gia BHYT ( Mẫu TK1-TS, 01 bản/người).

– Danh sách đăng ký tham gia BHYT theo hộ gia đình (mẫu D01-HGĐ, 01 bản). Việc kê khai danh sách đăng ký tham gia BHYT (mẫu D01-HGD) chỉ cần đại diện hộ gia đình (không nhất thiết là chủ hộ). 

– Danh sách người tham gia BHYT (mẫu D03-TS (TN), 01 bản).

– Bản chính sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú.

– Bản photo hoặc bản chụp thẻ BHYT của những người đã có thẻ để nộp kèm theo Danh sách đăng ký tham gia BHYT.

Như vậy, theo quy định này để được cấp thẻ bảo hiểm y tế bạn cần chuẩn bị đầy đủ các giấy tờ nêu trên.

Có sổ lưu trú mua bảo hiểm y tế

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172 

Kết luận: 

Theo quy định của pháp luật hiện hành chưa áp dụng đối với trường hợp sổ lưu trú có thể mua bảo hiểm y tế hộ gia đình; chỉ khi có sổ hộ khẩu hoặc tạm trú mới có thể tham gia bảo hiểm y tế theo hình thức này. 

Trên đây là bài viết về vấn đề có sổ lưu trú mua bảo hiểm y tế được không? Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm các bài viết:

Giá mua bảo hiểm y tế theo hộ gia đình năm 2017

Thời điểm được sử dụng dịch vụ cao khi tham gia BHYT tự nguyện

Nếu trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay