Đối tượng được hưởng trợ cấp thân nhân liệt sĩ gồm những ai?

Đối tượng được hưởng trợ cấp thân nhân liệt sĩ

Xin chào anh chị tư vấn An Nam! Tôi muốn tư vấn về đối tượng được hưởng trợ cấp thân nhân liệt sĩ. Ông tôi có một con với người vợ đầu tiên. Sau khi người vợ đầu bỏ đi, ông tôi lấy vợ khác, là bà nội tôi. Bà tôi đã nuôi con của người vợ đầu tiên; bà tôi đã nuôi từ 4 tuổi đến khi tham gia kháng chiến chống Mỹ. Sau đó người con này hi sinh. Hiện nay người vợ đầu tiên của ông tôi muốn thờ cúng liệt sĩ. Vậy trường hợp này ai là đối tượng được hưởng trợ cấp thân nhân liệt sĩ? Mong anh chị tư vấn giúp tôi, tôi xin chân thành cảm ơn!



Tư vấn bảo hiểm xã hội:Đối tượng được hưởng trợ cấp thân nhân liệt sĩ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tư vấn An Nam. Đối với trường hợp về đối tượng được hưởng trợ cấp thân nhân liệt sĩ; Tư vấn An Nam xin tư vấn cho bạn như sau:

Về thân nhân liệt sĩ

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 14 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng 2005:

“Điều 14

1. Thân nhân liệt sĩ được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cấp “Giấy chứng nhận gia đình liệt sĩ” bao gồm:

a) Cha đẻ, mẹ đẻ;

b) Vợ hoặc chồng;

c) Con;

d) Người có công nuôi dưỡng khi liệt sĩ còn nhỏ.”

Như vậy,  thân nhân liệt sĩ bao gồm: cha mẹ đẻ; vợ hoặc chồng; con và người có công nuôi dưỡng khi liệt sĩ còn nhỏ.

Trong trường hợp của bạn: liệt sĩ là con người vợ đầu của ông bạn. Bà bạn có công nuôi dưỡng liệt sĩ từ nhỏ. Do đó cả người vợ đầu của ông bạn và bà bạn đều được hưởng trợ cấp tuất đối với thân nhân liệt sĩ.

Về chế độ thờ cúng liệt sĩ

Theo quy định tại Khoản 4 Điều 4 Nghị định 31/2013/NĐ-CP:

Điều 4. Giải thích từ ngữ

4. Người thờ cúng liệt sĩ là người con hưởng chế độ thờ cúng liệt sĩ; trường hợp không có hoặc không còn con thì là người được ủy quyền theo quy định của pháp luật.”

Và theo Khoản 1  Điều 2 Thông tư 16/2014/TT-BLĐTBXH:

“Điều 2. Hướng dẫn Điều 21 của Nghị định số 31/2013/NĐ-CP về trợ cấp thờ cúng liệt sĩ

1. Trường hợp liệt sĩ có nhiều con thì người thờ cúng liệt sĩ là một người con được những người con còn lại ủy quyền; nếu liệt sĩ chỉ có một con hoặc chỉ còn một con còn sống thì không phải lập biên bản ủy quyền.

Trường hợp con liệt sĩ có nguyện vọng giao người khác thực hiện thờ cúng liệt sĩ thì người thờ cúng là người được con liệt sĩ thống nhất ủy quyền.

Trường hợp liệt sĩ không có hoặc không còn con hoặc có một con duy nhất nhưng người con đó bị hạn chế năng lực hành vi, mất năng lực hành vi, cư trú ở nước ngoài hoặc không xác định được nơi cư trú thì người thờ cúng là người được gia đình hoặc họ tộc liệt sĩ ủy quyền.”

Như vậy

Con người liệt sĩ là người hưởng chế độ thờ cúng liệt sĩ. Nếu không có con thì người thờ cúng là người được gia đình hoặc họ tộc liệt sỹ ủy quyền. Bên cạnh đó, nếu con liệt sĩ không có nguyện vọng thờ cúng thì có thể ủy quyền cho người khác.

Trong trường hợp của bạn: bạn không nói rõ người liệt sĩ này có con hay không. Do đó chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

+) Trường hợp người liệt sĩ này có con: Người thờ cúng là con người liệt sĩ. Và người đó được hưởng chế độ thờ cúng liệt sĩ.

+) Trường hợp người liệt sĩ này có con nhưng người con không có nguyện vọng thờ cúng liệt sĩ. Khi đó người được con liệt sĩ ủy quyền là người thờ cúng và hưởng chế độ thờ cúng.

+) Trường hợp người liệt sĩ không có con: người thờ cúng do gia đình ông bạn hoặc họ tộc của người liệt sĩ chỉ định người thờ cúng. Người được chỉ định sẽ được hưởng chế độ thờ cúng liệt sĩ.

Đối tượng được hưởng trợ cấp thân nhân liệt sĩ

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận

Tóm lại trong trường hợp của bạn: bà bạn và người vợ đầu của ông bạn đều là đối tượng hưởng trợ cấp tuất hàng tháng. Về người thờ cúng sẽ theo các trường hợp đã nêu ở trên, người thờ cúng sẽ được hưởng chế độ thờ cúng liệt sĩ.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm về đối tượng được hưởng trợ cấp thân nhân liệt sĩ tại các bài viết:

Chế độ cho thân nhân khi người có công với cách mạng chết

Đào ngũ có được cấp bảo hiểm y tế của người có công

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề vướng mắc về về đối tượng được hưởng trợ cấp thân nhân liệt sĩ; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7:1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay
+ Gửi câu hỏi