Mua bảo hiểm y tế khi có giấy tạm trú được không?

Mua bảo hiểm y tế khi có giấy tạm trú được không?

Tôi muốn hỏi mua bảo hiểm y tế khi có giấy tạm trú được không? Tôi có giấy tạm trú tại phường Yên Hòa, Cầu Giấy. Tôi ra Ủy ban phường mua bảo hiểm y tế cho hộ gia đình nhưng cán bộ ở đây bảo không được. Cho tôi hỏi là cán bộ xã làm vậy có đúng không và vấn đề này được quy định ở đâu? Tôi xin cảm ơn.



Mua bảo hiểm y tế khi có giấy tạm trúTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Với trường hợp của bạn Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, về đối tượng tham gia BHYT theo hộ gia đình:

Căn cứ theo quy định tại khoản 5 Điều 17 Quyết định 595/QĐ- BHXH ngày 14 tháng 04 năm 2017:

“Điều 17. Đối tượng tham gia BHYT theo quy định tại Điều 12 Luật BHYT và các văn bản hướng dẫn thi hành, cụ thể như sau:

5. Nhóm tham gia BHYT theo hộ gia đình, bao gồm:

5.1. Toàn bộ người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ đối tượng quy định tại các Khoản 1, 2, 3 và 4 Điều này và người đã khai báo tạm vắng;

5.2. Toàn bộ những người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Khoản 1, 2, 3 và Khoản 4 Điều này”.

Theo quy định này thì chỉ được tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình tại nơi gia đình bạn có sổ tạm trú hoặc sổ hộ khẩu.

Thứ hai, về thủ tục tham gia BHYT hộ gia đình:

Để tham gia BHYT hộ gia đình; cần chuẩn bị hồ sơ theo quy định tại Phiếu giao nhận hồ sơ 202/……../THU như sau:

– Tờ khai tham gia BHYT ( Mẫu TK1-TS, 01 bản/người)

– Danh sách đăng ký tham gia BHYT theo hộ gia đình (mẫu D01-HGĐ, 01 bản). 

– Bản chính sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú (để đối chiếu).

– Bản photo hoặc bản chụp thẻ BHYT của những người đã có thẻ để nộp kèm theo Danh sách đăng ký tham gia BHYT để xác định việc giảm trừ mức đóng BHYT.

Như vậy, theo quy định trên thì khi tham gia BHYT hộ gia đình cần phải có sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú; hiện nay luật chưa quy định giấy tạm trú có thể mua BHYT hộ gia đình. Vì vậy, cán bộ xã trả lời cho bạn như vậy là đúng.

Mua bảo hiểm y tế khi có giấy tạm trú

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyển 24/7: 1900 6172

Kết luận:

Theo quy định của pháp luật thì đối tượng tham gia BHYT hộ gia đình bắt buộc phải có sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú; còn giấy tạm trú sẽ không mua được BHYT hộ gia đình.

Trên đây là bài viết về vấn đề mua bảo hiểm y tế khi có giấy tạm trú được không? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết: 

Xác định đối tượng tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình

Người lao động có phải mua bảo hiểm y tế theo hộ gia đình?

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7:1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp


Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gọi ngay