Mức phạt mới nhất dành cho người đi bộ vi phạm giao thông

Hôm qua tôi có nghe bạn nói là tới đây sẽ tăng mức xử phạt đối với người đi bộ vi phạm quy tắc giao thông đường bộ. Tôi không biết bạn tôi nói có đúng không? Mong được luật sư giải đáp thắc mắc. Tôi rất cảm ơn!



muc-phat-moi-nhat-danh-cho-nguoi-di-bo-vi-pham-giao-thongTư vấn giao thông đường bộ:

Với trường hợp của bạn Tư vấn An Nam xin trả lời cho bạn như sau:

Hiện nay xử phạt vi phạm hành chính về giao thông đường bộ được quy định cụ thể tại Nghị định 171/2013/NĐ-CP và tới đây từ ngày 1/8/2016 thì được quy định tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP. Theo đó, lỗi của người đi bộ vi phạm quy tắc giao thông đường bộ được quy định cụ thể tại Điều 9 Nghị định 171/2013/NĐ-CP như sau:

“Điều 9. Xử phạt người đi bộ vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 50.000 đồng đến 60.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không đi đúng phần đường quy định, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều này;

b) Không chấp hành hiệu lệnh hoặc chỉ dẫn của đèn tín hiệu, biển báo hiệu, vạch kẻ đường;

c) Không chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển giao thông, người kiểm soát giao thông.

2. Phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Mang, vác vật cồng kềnh gây cản trở giao thông;

b) Vượt qua dải phân cách; đi qua đường không đúng nơi quy định hoặc không bảo đảm an toàn;

c) Đu, bám vào phương tiện giao thông đang chạy.

3. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với người đi bộ đi vào đường cao tốc, trừ người phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc”.

Bên cạnh đó, Nghị định 46/2016/NĐ-CP cũng quy định lỗi của người đi bộ khi tham gia giao thông tại Điều 9 như sau:

“Điều 9. Xử phạt người đi bộ vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 50.000 đồng đến 60.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không đi đúng phần đường quy định, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều này;

b) Không chấp hành hiệu lệnh hoặc chỉ dẫn của đèn tín hiệu, biển báo hiệu, vạch kẻ đường;

c) Không chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển giao thông, người kiểm soát giao thông.

2. Phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Mang, vác vật cồng kềnh gây cản trở giao thông;

b) Vượt qua dải phân cách; đi qua đường không đúng nơi quy định hoặc không bảo đảm an toàn;

c) Đu, bám vào phương tiện giao thông đang chạy.

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người đi bộ đi vào đường cao tốc, trừ người phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc“.

muc-phat-moi-nhat-danh-cho-nguoi-di-bo-vi-pham-giao-thong

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Theo đó, các quy định về lỗi của người đi bộ khi tham gia giao thông không có sự thay đổi nhiều. Trong cả hai văn bản đều quy định mức phạt giống nhau áp dụng với các lỗi sau:

1) Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 50.000 đồng đến 60.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không đi đúng phần đường quy định, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 2 dưới đây;

b) Không chấp hành hiệu lệnh hoặc chỉ dẫn của đèn tín hiệu, biển báo hiệu, vạch kẻ đường;

c) Không chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển giao thông, người kiểm soát giao thông.

2) Phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Mang, vác vật cồng kềnh gây cản trở giao thông;

b) Vượt qua dải phân cách; đi qua đường không đúng nơi quy định hoặc không bảo đảm an toàn;

c) Đu, bám vào phương tiện giao thông đang chạy.

Tuy nhiên, ở hai văn bản lại có quy định khác nhau đối với lỗi người đi bộ đi vào đường cao tốc, trừ người phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc. Theo đó, hiện nay mức phạt đối với lỗi này là từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng còn ở Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định mức phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Vậy nên, thông tin bạn biết không hoàn toàn chính xác. Bạn có thể dựa vào những quy định trên để biết chính xác hơn về mức phạt của người đi bộ khi tham gia giao thông.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: Chấp hành đèn tín hiệu hay hiệu lệnh của cảnh sát giao thông?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được Tư vấn An Nam tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

TRUNG TÂM TƯ VẤN AN NAM

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi